[Nhờ tư vấn / tâm sự] Chuyện buồn gia đình: Ly hôn sau khi kết hôn 8 năm, 2 con

toicmnr_NO2

Reaction score
0
Tôi vào đọc lấy tí kinh nghiệm để sau này chuyện vợ chồng ổn hơn thôi, nhưng cũng góp ý một chút cho mấy ông tư vấn là nên đứng ở góc độ của chị vợ này mà nhìn nhận vấn đề nữa nhé. Ít nhất cũng không nên để cảm xúc của anh chồng lấn át mà quên đi hoàn cảnh của chị vợ.
Bản thân tôi nếu gặp người phụ nữ như thế này thì chưa chắc tôi đã lấy làm vợ. Cũng hơi đen cho ông thớt.
Thím thớt nên sắp xếp lại những thứ xung quanh cho gọn gàng một chút, đọc mà thấy đầu óc thím cứ rối rắm làm sao ấy. Mọi việc cũng chẳng giải quyết triệt để gì cả.
Bình tâm lại một chút, gạt bớt những thứ không quan trọng ra, như ông #34 nói, tôi cũng ủng hộ ly thân trước rồi mới ly hôn.

via vozForums for iPhone

ThutuongVietNam

Reaction score
0
Ko bàn đến vợ bác
Mình muốn khuyên bác 1 vài điều: sống tích cực lên, bác đang bị rơi vào cái vòng lặp luẩn quẩn và đó cũng chính là 1 nguyên nhân khiến gia đình bác tan nát.
Tất nhiên là lỗi của vợ bác cũng rất nhiều
Nhưng tâm lý bác yếu quá, bác có thể đương đầu với nhiều thứ nhưng lại ko biết cách "che dấu". Điều này khiến bác bị mọi người nhìn với ánh mắt coi thường:sosad:, cũng khiến bác luôn rơi vào tình trạng quá tải và mệt mỏi, thế nên vợ chồng ko baoh vui vẻ được cả.
Em hiểu sự hy sinh và gánh vác của bác, nhưng khi xong các việc đấy bác nên quên cmnl đi để "vui vẻ". Em ko khuyên bác phải sống giả tạo, vì em đang sống như thế và áp lực ,nhưng bác phải quên đi mọi thứ khi bắt đầu 1 cuộc trò chuyện với vợ thì mới có "cơ hội" thay đổi vợ bác nếu bác muốn quay lại. Bác ko thể ngồi xuống nc với vk vs tâm trạng mỏi mệt khi vk bác cũng vừa đi làm về, cuôc trò chuyện sẽ là vô nghĩa và dễ kích động
Bác đã quá tải rồi thì hãy chậm lại 1 chút . Làm mới bản thân, bớt nghĩ linh tinh

Đấy là lời khuyên của em nếu bác muốn quay lại và cùng nhau thay đổi vk bác
Còn ko em nghĩ tốt nhất là ly thân, hoặc ly hôn vì vk bác quá trẻ con và rất khó thay đổi, sự vô tâm ấy đẩy bác vào chân đường, n khó thay đổi hơn bác rất nhiều, nếu có sống với nhau mãi mãi thì bác sẽ mãi là kẻ đứng sau.
Trừ khi vk bác mất tất cả thì mới biết được cái gì là quý giá.

silent0802

Reaction score
0
May mà già có của ăn của để, nhưng cũng vì cái đó mà sinh ra đủ chuyện. Chuyện nó đi học xong nó thay đổi chán ông là chuyện thường mà. Thôi thì hết cứu vãn rồi! nếu đúng như ông nói thì ông phải giành đứa 3 tuổi nữa, một người phụ nữa vô trách nhiệm như vậy thì không nên giao con cho họ làm gì.

Vua_moi_bi_ban_nick

Reaction score
0
toicmnr_NO2 said:
Tôi vào đọc lấy tí kinh nghiệm để sau này chuyện vợ chồng ổn hơn thôi, nhưng cũng góp ý một chút cho mấy ông tư vấn là nên đứng ở góc độ của chị vợ này mà nhìn nhận vấn đề nữa nhé. Ít nhất cũng không nên để cảm xúc của anh chồng lấn át mà quên đi hoàn cảnh của chị vợ.
Bản thân tôi nếu gặp người phụ nữ như thế này thì chưa chắc tôi đã lấy làm vợ. Cũng hơi đen cho ông thớt.
Thím thớt nên sắp xếp lại những thứ xung quanh cho gọn gàng một chút, đọc mà thấy đầu óc thím cứ rối rắm làm sao ấy. Mọi việc cũng chẳng giải quyết triệt để gì cả.
Bình tâm lại một chút, gạt bớt những thứ không quan trọng ra, như ông #34 nói, tôi cũng ủng hộ ly thân trước rồi mới ly hôn.

via vozForums for iPhone
cái nhìn tuổi 30 với cái nhìn tuổi 22 nó phải khác. cái thời điểm ấy tôi tin đồng chí này chưa có ý thức đc về cuộc sống hôn nhân, ko biết phải tìm 1 người như thế nào làm vợ, mà nghĩ cứ yêu nhau là đc, thôi thì đã lỡ rồi phải có trách nhiệm. Giờ cuộc sống nó phức tạp mới thấy quá nhiều vấn đề, k phải mình cứ tốt, mình cứ muốn làm hòa, mình muốn mọi chuyện êm xuôi mà xong đc.

Núi lửa nó âm ỉ cũng phải có lúc phun, xuề xòa làm hòa mãi sao đc.

Tôi thấy là nên ly thân rồi ly hôn. Nhưng cá nhân tôi thì nghĩ ly thân cũng ko giải quyết đc ca này, rồi cũng dẫn tới ly hôn, sớm muộn.

lethoinoiledaythang

Reaction score
0
=)) ông chồng cam chịu vê lờ, ngoại tình cmnr, có chắc thớt là bố hai đứa con không vậy

skipper_NVT

Reaction score
0
Mình cũng same same tuổi thớt, 28t, bạn gái bằng tuổi và cũng dự định cưới năm tới, nên cũng cố gắng đọc được 2/3 post.
Chuyện của thớt là ví dụ điển hình nhất của việc chưa chuẩn bị tâm lý đầy đủ để bước vào hôn nhân và có con. Cái mà mình và bạn gái cũng đang rất sợ mặc dù ở tuổi mình thì người lớn cũng thúc giục rồi.
Đọc thì thấy vợ thớt còn ham chơi quá và ở xa nên tình cảm 2 người cũng chưa gọi là đủ để cùng đồng cam cộng khổ.
Mình chỉ biết khuyên 2 vc nên tâm sự chia sẻ nhiều hơn để hiểu nhau thêm chứ cũng chả biết khuyên gì .

Gửi từ Xiaomi MI 8 Lite bằng vozFApp

prophetqn

Reaction score
0
Tôi nghĩ ông thớt và vợ nên tạm ly thân một thời gian, có thể khoảng 01 tháng hoặc hơn để xác định 02 vợ chông có còn tình cảm với nhau, có còn muốn sống chung với nhau nữa không. Nếu sau thời gian đó mà muốn quay lại thì thỏa thuận cách sống chung, giải quyết những vấn đề cũ.

Muốn hạnh phúc thì nên nhìn về tương lai chứ đừng nhìn lại quá khứ, những chuyện cũ cho dù là chuyện gì cũng phải bỏ hết không được suy nghĩ lại hay đem ra chì chiết nữa. Ông thớt cũng đừng bị cái tư tưởng "mình làm ít tiền hơn nên bị khinh" lẩn quẩn trong đầu nữa. Đó là ông tự áp đặt suy nghĩ của ông lên người khác thôi.

Trong 01 gia đình, 01 người hướng tới sự nghiệp, 01 người hướng tới gia đình là chuyện bình thường. Quan trọng là người này phải cảm thông cho người kia, chứ ai cũng muốn ra đường kiếm nhiều tiền để giữ vị thế trong gia đình thì toang.

hummer18

Reaction score
0
Ít khi có bài nào dài mà mình lại đọc cẩn thận như thế. Mình thấy mqh của hai bạn khó cứu nổi, tính cách hai bạn nếu đổi được cho nhau thì chắc sẽ tốt hơn :), bạn hơi nhu nhược còn vợ bạn thì tính đàn ông quá.
Thôi thì lỡ rồi, cố gắng vì hai đứa con thôi bạn ạ.

chucpt

Reaction score
0
Đọc bài của thớt xong mình thấy buồn. Ly hôn sẽ giải thoát cho 2 người nhưng vẫn phải nói lại là khổ cho 2 đứa con. Nhưng bố mẹ mà sống với nhau như vậy bọn trẻ cũng chẳng sung sướng gì. Thớt nói vợ không ngoại tình nhưng có gì chắc chắn, nhất là ngoại tình ở tư tưởng. Mấy năm sống xa nhau ai biết "ma ăn cỗ lúc nào". Vợ đã có ý thiếu tôn trọng (nếu không nói là coi thường) nhà chồng, chồng thì vứt sớm cho sạch nợ thớt ạ. Mình cũng muốn chúc cho đôi bạn tìm được điểm chung và quay lại nhưng e là khó.

Viaipi_mvl

Reaction score
0
Ông thớt hiền quá, vợ nó đéo có tí nể gì ông cả. Ý là tôi ko nói để ông phải ác nhưng cũng phải có bản lĩnh làm sao để vợ nó nể mình. Nhưng cũng phải nói lại con vợ ông cũng vớ vẩn đéo ngửi nổi, con cái thì ko quan tâm đéo hiểu óc nó chứa cái đéo gì nữa