Nhờ các cao thủ về game streamer và youtuber chỉ giáo

chaubangchu

Reaction score
0
Tình hình là mình đang phát triển 1 kênh youtube chuyên về game offline dạng walkthrough, nhưng mấy tháng rồi mà sub cứ lèo tèo hơn trăm mãi ko lên nổi, mình đang rất là rối và vô phương. Ko biết ở đây có ai cũng làm kênh youtube về game xin chỉ mình ít kinh nghiệm làm sao để tiếp cận người xem có được ko ạ? Các bạn làm cách nào để có thể quảng bá kênh mình, từ đó giúp nhiều người nhìn thấy video của mình và biết tới kênh mình hơn? (với điều kiện là ko phải kênh mua đã có vài chục ngàn sub sẵn nha, tại mình sợ bị back kênh lắm). :adore::adore::adore:

Xin phép để link kênh mình ở đây, các bạn ai có thành ý vui lòng vào xem và cho mình nhận xét để mình cải thiện được ko ạ? Còn nếu ko thích thì cũng đừng chửi mình, mình cũng chỉ muốn phát triển kênh lên, nhưng đang bế tắc quá thôi. Cám ơn mọi người nhiều! :beauty::beauty::beauty::adore:

https://www.youtube.com/channel/UCe_r27v7YU5ISUicm1i8JeA?view_as=subscriber

bomcon123456

Reaction score
1
Thật ra cũng rất nhiều người đi theo phong trào youtube gamer này rồi. Thật sự 2020 làm cái này cũng rất khó.

Kênh của bạn ít view vì lý do rất đơn giản : Chả ai biết đến kênh của bạn

Mình xem qua thì thấy giọng của bạn cũng OK, có tiềm năng đấy. Thường làm kênh này sẽ có 2 hướng

1. Dạng giải trí, hài hước, vui nhộn (rất khó làm)

2. Dạng content khủng (chơi game chuẩn, chuyên nghiệp, nhiều guide hướng dẫn)

Sự thật mà nói, làm nghề này gái xinh streamer cực kì có lợi thế. Mình biết kênh Marz tăng được hơn 100k sub trong 1 năm chỉ vì em nó xinh, chơi game hay la hét, gương mặt biểu cảm, làm rất nhàn.

Bạn phải định hướng phát triển kênh của bạn. Nếu bạn chỉ đơn giản chơi game, không lộ mặt, ngồi chém gió và quăng videos lên youtube mong người ta xem thì xin lỗi bạn sẽ toạch thôi.

Ví dụ như mình vào kênh của bạn, click vào videos này xem thử thấy bạn nói chỉ theo kiểu phụ họa ( Sao zậy, bình tĩnh, sao bấm lộn nè .... ) hầu như không có tác dụng lôi cuốn người xem.

chaubangchu

Reaction score
0
bomcon123456 said:
Thật ra cũng rất nhiều người đi theo phong trào youtube gamer này rồi. Thật sự 2020 làm cái này cũng rất khó.

Kênh của bạn ít view vì lý do rất đơn giản : Chả ai biết đến kênh của bạn

Mình xem qua thì thấy giọng của bạn cũng OK, có tiềm năng đấy. Thường làm kênh này sẽ có 2 hướng
1. Dạng giải trí, hài hước, vui nhộn (rất khó làm)
2. Dạng content khủng (chơi game chuẩn, chuyên nghiệp, nhiều guide hướng dẫn)

Sự thật mà nói, làm nghề này gái xinh streamer cực kì có lợi thế. Mình biết kênh Marz tăng được hơn 100k sub trong 1 năm chỉ vì em nó xinh, chơi game hay la hét, gương mặt biểu cảm, làm rất nhàn.

Bạn phải định hướng phát triển kênh của bạn. Nếu bạn chỉ đơn giản chơi game, không lộ mặt, ngồi chém gió và quăng videos lên youtube mong người ta xem thì xin lỗi bạn sẽ toạch thôi.

Ví dụ như mình vào kênh của bạn, click vào videos này xem thử thấy bạn nói chỉ theo kiểu phụ họa ( Sao zậy, bình tĩnh, sao bấm lộn nè .... ) hầu như không có tác dụng lôi cuốn người xem. :surrender:
Cám ơn bạn nhiều nha. Đúng là giờ cái này rất nhiều người làm nên phải cạnh tranh dữ lắm, ko định hướng là sẽ chả đi tới đâu. :(
Nghe bạn nhận xét về cái cách nói chuyện của mình, thấy cũng hơi nhột nhột với quê quê, nhưng mà chắc bạn nói đúng, nhiều khi tự xem lại cũng tự thấy ko hấp dẫn lắm :chaymau::chaymau:

Vậy bạn có biết cách nào để tự nhiên có nhiều người biết đến kênh mình ko? :D

Yesorno_96

Reaction score
2
Voice nghe ổn đấy, cơ mà content hơi nhàm, rất rất nhiều kênh tương tự thế này rồi, nếu không có đầu tư đột phá thì chỉ dậm chân tại chỗ thôi. Những kênh lớn họ đầu tư mấy năm rồi mới được vài chục k sub đến vài trăm K sub chứ đâu phải đùng 1 cái là được đâu.

Giờ muốn phát triển kênh thì nên đi theo những dòng game mới lạ, cuốn hút như kênh ND Gaming,... Theo kiểu hardcore chiều sâu thì CakhoSolo, yThien,...................

Tìm kiếm những game độc, lạ chưa ai làm ở việt nam, lên steam kiếm những con đang Early Assess các kiểu.

chaubangchu

Reaction score
0
Yesorno_96 said:
Voice nghe ổn đấy, cơ mà content hơi nhàm, rất rất nhiều kênh tương tự thế này rồi, nếu không có đầu tư đột phá thì chỉ dậm chân tại chỗ thôi. Những kênh lớn họ đầu tư mấy năm rồi mới được vài chục k sub đến vài trăm K sub chứ đâu phải đùng 1 cái là được đâu.
Giờ muốn phát triển kênh thì nên đi theo những dòng game mới lạ, cuốn hút như kênh ND Gaming,... Theo kiểu hardcore chiều sâu thì CakhoSolo, yThien,...................
Tìm kiếm những game độc, lạ chưa ai làm ở việt nam, lên steam kiếm những con đang Early Assess các kiểu.
Mình có sub kênh cakhosolo, nhưng chưa thực sự xem ổng chơi. Ko biết lối chơi của ổng có gì đặc biệt hả bạn? Mình coi sơ thì thấy ko phải thuộc dạng hài hước hay bựa bựa như bên Trực tiếp game, ko biết ông cakho này theo phong cách gì?

bomcon123456

Reaction score
1
Mình nghĩ bạn nên đi theo hướng làm videos dạng content, tức là game bạn đã chơi rồi, và có kinh nghiệm cơ bản rồi. Ví dụ đợt Sekiro mới ra hầu như không có kênh nào tiếng Việt hướng dẫn đầy đủ chi tiết cả, rất phí. Nhiều kênh nổi lên nhờ có Sekiro đấy.

Sau đó chơi mấy game kiểu action này bạn nên chăm giải thích + tóm tắt cốt truyện + dịch + bình luận. Không phải ai chơi game cũng hiểu tiếng Anh. Nhớ kỹ là vậy.

Bỏ ngay cái kiểu "ú ớ ây a chết rồi" đi.

Tìm game mới mà chơi, đừng chơi lại mấy game cũ như GTA 5 này nọ, không ăn thua đâu nhàm quá rồi.

Yesorno_96

Reaction score
2
chaubangchu said:
Mình có sub kênh cakhosolo, nhưng chưa thực sự xem ổng chơi. Ko biết lối chơi của ổng có gì đặc biệt hả bạn? Mình coi sơ thì thấy ko phải thuộc dạng hài hước hay bựa bựa như bên Trực tiếp game, ko biết ông cakho này theo phong cách gì?
Thuộc dạng hardcore như bác trên kia nói, đầu tư cực kỳ nhiều nội dung, về đầu óc và tư duy chơi game, có những tình huống hài hước gây cười 1 cách cực kỳ tự nhiên diễn ra trong game chứ không phải cố tình chơi ngu, gà để gây tiếng cười.

Bác xem mấy kênh lớn kiểu đầu tư nghiêm túc này để từ đó rút ra kinh nghiệm, đừng chạy theo mấy kiểu hú hét, hài nhảm như Trực Tiếp Game hay Minecraft hoặc ít nhất chơi Minecraft được như ythien rồi hãy làm.

chaubangchu

Reaction score
0
bomcon123456 said:
Mình nghĩ bạn nên đi theo hướng làm videos dạng content, tức là game bạn đã chơi rồi, và có kinh nghiệm cơ bản rồi. Ví dụ đợt Sekiro mới ra hầu như không có kênh nào tiếng Việt hướng dẫn đầy đủ chi tiết cả, rất phí. Nhiều kênh nổi lên nhờ có Sekiro đấy.

Sau đó chơi mấy game kiểu action này bạn nên chăm giải thích tóm tắt cốt truyện dịch bình luận. Không phải ai chơi game cũng hiểu tiếng Anh. Nhớ kỹ là vậy.
Bỏ ngay cái kiểu "ú ớ ây a chết rồi" đi.

Tìm game mới mà chơi, đừng chơi lại mấy game cũ như GTA 5 này nọ, không ăn thua đâu nhàm quá rồi.
Ôi, lại bị quê tập 2 với cái "ú ớ ây a" :)))) Ok, mình sẽ ko "bê đê" vậy nữa, giờ chơi game là gồng nè! :byebye::byebye:
Có cái series "A plague tale innocence" mình chơi theo kiểu "dịch hội thoại" ấy, cơ mà dịch liên tục với sát quá thì lại ko có đất để bình luận. Chắc phải ráng hài hước hơn mới được.
Mà như bạn nói bên Việt có ai nổi lên nhờ Sekiro ko, hay bạn nói nước ngoài?

chaubangchu

Reaction score
0
Yesorno_96 said:
Thuộc dạng hardcore như bác trên kia nói, đầu tư cực kỳ nhiều nội dung, về đầu óc và tư duy chơi game, có những tình huống hài hước gây cười 1 cách cực kỳ tự nhiên diễn ra trong game chứ không phải cố tình chơi ngu, gà để gây tiếng cười.

Bác xem mấy kênh lớn kiểu đầu tư nghiêm túc này để từ đó rút ra kinh nghiệm, đừng chạy theo mấy kiểu hú hét, hài nhảm như Trực Tiếp Game hay Minecraft hoặc ít nhất chơi Minecraft được như ythien rồi hãy làm.
Ê nhưng mà có người lại nói mục đích người ta tìm đến xem game là để tìm kiếm sự giải trí, nên phải hài hước, chứ chơi nghiêm túc quá (như mình) thì nó lại rất chán và chả ai buồn xem. Với lại mình thấy cái TTG lại là 1 trong những kênh nổi nhất, hơn hẳn mấy ông nghiêm túc khác. :adore:

Tất nhiên mình tự biết bản thân ko đủ độ hài hước như kiểu đó nên sẽ ko định hướng theo TTG, chắc sẽ theo phong cách "chiều sâu" như các bạn nói! :beauty:

hyamal3

Reaction score
0
chaubangchu said:
Ê nhưng mà có người lại nói mục đích người ta tìm đến xem game là để tìm kiếm sự giải trí, nên phải hài hước, chứ chơi nghiêm túc quá (như mình) thì nó lại rất chán và chả ai buồn xem. Với lại mình thấy cái TTG lại là 1 trong những kênh nổi nhất, hơn hẳn mấy ông nghiêm túc khác. :adore:

Tất nhiên mình tự biết bản thân ko đủ độ hài hước như kiểu đó nên sẽ ko định hướng theo TTG, chắc sẽ theo phong cách "chiều sâu" như các bạn nói! :beauty:
vậy thì chắc làm game guide thôi, nhưng mà gì thì gì bác cứ phải build reputation từ cộng đồng đã, chăm hoạt động, chăm viết guide, tip, trick, chia sẻ kn....chứ k phải bụp 1 cái 1 ông ất ơ nào đó post cái video chắc chả ai thèm ngó. :)