Nhờ các cao thủ bắt bệnh giùm mình, máy bị reset liên tục

VOZ-MEP

Reaction score
0
Nói sơ qua cấu hình dàn máy của mình:

CPU 3770K
Main Giga Z77-U5DH ver1.0
SSD Vertex 4 (96% health)
Ram corsair 8Gbx2
Nguồn Sesonic gold 650W
Card bluetooth + Wifi intel

Cách đây khoảng 03 tháng máy đang chạy thì bị cúp điện, sau đó thì máy bị chứng tự reset liên tục, có khi mới khởi động được chừng 15 phút là tự reset, đang trong quá trình khởi động lại bị tắt rồi tự reset tiếp. Có lúc thì chạy ngon không bị gì.
Khi máy đang tắt mà chưa rút điện, nếu mình nhấn power khởi động thì đèn lóe sáng 1 cái rồi tắt luôn, nhấn power cỡ nào cũng không lên được, mình phải rút dây điện đợi tầm 2 phút sau đó cắm nguồn lại thì mới khởi động được.

Mình test Ram thì Ram vẫn tốt, thay luôn pin CMOS mới, tháo VGA, card wifi ra luôn, chỉ để main + CPU + 1 thanh Ram để test (để loại trừ khả năng xung đột phần cứng) nhưng cũng bị reset liên tục y vậy. Bios cũng đã trả về default toàn bộ.

CPU mình xem bằng AIDA64 thì các core chạy ổn, nhiệt độ từng core dao động từ 36-38 độ không tải, nhiệt độ main tầm 43 độ.
Thông số điện áp chế độ không tải:
- CPU core: 0.960V
- +3.3V: 3.384V
- +12V: 12.240V
- VTT: 1.056V
- DIMM: 1.524V
Điên quá mình cho tress bằng AIDA64 luôn, chạy 10ph thấy không bị gì hết, CPU lên 68 độ, xong tắt để máy đó, không chạy gì gì hết thì được tầm 15 phút lại tự reset.:((
Vậy nhờ các cao nhân bắt bệnh giúp mình xem dàn máy mình bị gì? bị lỗi trên main hay nguồn? bữa giờ đang làm giữa chừng thì cứ auto reset hoài bực mình quá.:sosad:
PS: nói thêm là từ lúc mua dàn máy này tới giờ mình ko Overlock gì cả, chỉ để chạy default thôi, cũng không game gì hết, vì máy này mình dùng để làm việc.

Cảm ơn mọi người.:adore:

flesruoykcufog

Reaction score
0
rút hết thiết bị ngoại vi, chỉ để phím + chuột thôi test xem...trước vệ sinh máy xong vào cứ bị đơ ở logon...hên thì vào đc desktop 1 lúc xong đơ...cứ tưởng bị sao....đi hỏi khắp nơi, cả mấy 4rum nước ngoài....cuối cùng thì rút con usb wifi ra xóa driver r cài lại của nsx lại ngon :shame:

VOZ-MEP

Reaction score
0
flesruoykcufog said:
rút hết thiết bị ngoại vi, chỉ để phím chuột thôi test xem...trước vệ sinh máy xong vào cứ bị đơ ở logon...hên thì vào đc desktop 1 lúc xong đơ...cứ tưởng bị sao....đi hỏi khắp nơi, cả mấy 4rum nước ngoài....cuối cùng thì rút con usb wifi ra xóa driver r cài lại của nsx lại ngon :shame: ...thành ra cái lại win phí quá :sweat: mất bao lâu cài lại mấy pm như visual studio, pts, 3dsmax, v.v.
Thanks bác. Đã test theo cách này nhưng vẫn không dc bác ạ.:sweat:
BaoChuong said:
Nghi vấn con nguồn đổ bệnh rồi .
Thanks bác. Mình cũng đang nghiêng về giả thiết này, mà chưa có nguồn test, check AIDA thì thấy thông số điện áp cũng ổn. Chờ cao nhân vào cho ý kiến tiếp vậy.

VOZ-MEP

Reaction score
0
m150 said:
Trước khi bị reset có hiện BSOD ko bác? Nếu có thì tìm file dump (https://www.howtogeek.com/196672/win...-are-they-for/) để tìm xem lỗi ở đâu. Còn nếu ko, vào event viewer xem error code là gì.
Không bị màn hình xanh chết chóc bác ạ. Mình xài win 10-64 bit auto updated, chỉ cài phần mềm chuyên ngành, không cài tùm lum nên chắc không phải lỗi win đâu. Tối qua máy bị reset 02 lần, mỗi lần cách nhau 30ph, sau đó mình để đó luôn thì nó chạy nguyên đêm không bị gì cả. :canny:
PS: làm sau để check được nguồn có bị lỗi hay không nhỉ? cao nhân nào chỉ mình với, xem đường điện áp qua AIDA không thấy trồi sụt gì hết mà ta (trừ CPU core tăng giảm tuỳ theo tải CPU).:adore:
PS2: cái file event viewer vào đâu xem bác?

m150

Reaction score
0
VOZ-MEP said:
Không bị màn hình xanh chết chóc bác ạ. Mình xài win 10-64 bit auto updated, chỉ cài phần mềm chuyên ngành, không cài tùm lum nên chắc không phải lỗi win đâu. Tối qua máy bị reset 02 lần, mỗi lần cách nhau 30ph, sau đó mình để đó luôn thì nó chạy nguyên đêm không bị gì cả. :canny:
PS: làm sau để check được nguồn có bị lỗi hay không nhỉ? cao nhân nào chỉ mình với, xem đường điện áp qua AIDA không thấy trồi sụt gì hết mà ta (trừ CPU core tăng giảm tuỳ theo tải CPU).:adore:
PS2: cái file event viewer vào đâu xem bác?
Windows 10 tự update lỗi hay xung đột driver khá nhiều, nên ko hẳn autoupdate là ổn định nha: https://www.tenforums.com/tutorials/...r-windows.html

BanhMyTrungThit

Reaction score
0
Xem lại phần mềm đã, dùng W10 mà lại auto update thì cũng khá phiêu.

Sau đó check nguồn...

Gửi bằng vozFApp