Nhận giải đáp các thắc mắc về việc làm Youtube

BOT

Administrator
Reaction score
4
DreadLord said:
Youtube mới vừa suggest cái video này, coi thấy cũng hay. 1 video 9 tháng > 5.6tr view và lấy về 9.21K ng sub :D
Bác nào nhà ở quê làm quen với mấy con thú hoang ku te xong quay video là bảo đảm bọn Tây lông xem ào ào :D
Link đi thím

via vozForums for iPhone

BOT

Administrator
Reaction score
4
Ae cho hỏi tháng này mình sụt lượng view quá trời tiền quảng cáo 39$ nó trừ còn có 10$ có cách nào khắc phục ko ạ hay nó tính thế nào giải thích giúp e??’ Video đề xuất cử e tận 65% mà lác đác vài trăm view là thế nào chán gê

Sent from my iPhone using https://itunes.apple.com/us/app/vozforums/id531290212?ls=1

BOT

Administrator
Reaction score
4
..

Mình thấy chỉ là bật kiếm tiền và kiếm tiền thôi mà thím, mình ko rõ thím muốn chi tiết theo hướng nào vì nói về quảng cáo youtube thì nó nhiều thứ lắm.
À ý mình hỏi là mỗi một quảng cáo kiếm được bao nhiêu tiền ấy mà :)

via vozForums for iPhone

BOT

Administrator
Reaction score
4
tiachop22 said:
Chào các thím, cụ thể thì xoay quanh vấn đề làm youtube, mình xin mạn phép mở topic này, các bạn nào có thắc mắc chưa có câu trả lời, có thể đặt với mình, với kinh nghiệm làm vài năm về youtube, hi vọng sẽ giải đáp cho các thím phần nào, và tạo sân chơi lành mạnh cho cộng đồng youtube thêm phần sáng tạo.
Thím ơi sao clip này Criss devil gaming không bật kiếm tiền vậy thím . Quay ở bảo tàng bên thái lan . Bật kiếm tiền bị vi phạm gì hả thím

BOT

Administrator
Reaction score
4
Thím thớt cho em hỏi mới
1 - Thím giải thích hộ em cái luật fairuse với, theo em tìm hiểu là mình được phép sử dụng 1 đoạn ngắn tầm khoảng dưới 20s thì sẽ không sao. Nhưng có vẻ luật này chỉ được thực sự áp dụng bên nước ngoài, còn ở Việt Nam thì hên xui vẫn bị ăn gậy nếu tác giả thích.
2 - Em tính làm 1 kênh review, nhưng em không định lộ mặt. Mà ý tưởng của em cũng có 1 vài kênh làm rồi (cũng không lộ mặt luôn), liệu như thế kênh của em có bị bắt content id không, với cả em tìm hiểu, không lộ mặt thì có vẻ như là khó bật kiếm tiền hơn thì phải.

tiachop22

Reaction score
1
Rulo said:
Một tk ads dùng cho nhiều kênh có đc ko các bác. Giả sử các kênh đều đc bkt thì tiền có đc gom về 1 mối ko ?
Cũng cho e hỏi thêm là kênh mình ytb việt mà nước ngoài nó xem thì tiền view đc tính theo giá việt hay giá nước ngoài.
Được nhé thím, dồn về 1 GA hoàn toàn bình thường, tuy nhiên có những trường hợp ko nói trước được, việc chết kênh nghiêm trọng có thể dẫn đế chết GA và chết liên kết toàn bộ các kênh, thím nên cân nhắc.

_[mafia]_ said:
Fence nào cần mua kênh đã bật kiếm tiền ib mình nhé. Đợt này bận công việc, không có thời gian phát triển toàn để không hơi phí. Kênh 2007 có 2 video cổ, đi kèm ga ngoại, trong tk có 1$ :canny:
Thím có thể inbox cho mình giá được không ?

kythuquocte said:
Thì mình cũng ra được chục video 1 ngày mà, giờ kênh có nên làm tiếp kiểu này không nhỉ, hay up video dạng khác lên hả thím :*:*
Video dạng slide hình và nhạc kèm chữ chạy có nhiều tool trên mạng, chỉ cần set head, footer và content là vất lên VPS chạy không ngừng nghỉ, nội dung và hình ảnh làm slide được trích xuất ngay từ trang web các trang báo, chính vì vậy nội dung này bị youtube không khuyến khích làm nữa, mình nhớ ngày trước các kênh làm dạng này nhiều khi chẳng cần bật quảng cáo vì họ làm chủ đề sức khỏe, chỉ cần view và sub để kéo qua kênh bán hàng.

Nh Doanh Doanh said:
Năm nay mình định làm video hoạt hình như sandwich cartoon nhưng sợ làm thì cực mà k có view với lâu bkt
Hoạt hình cạnh tranh rất khốc liệt và nội dung trẻ em đang áp dụng đạo luật COPPA nên khó định hướng và tương tác hơn trước, view và tiền giảm, tuy nhiên ngách kid có những thế mạnh không ngách nào có được.

babyboyblue said:
Ae cho hỏi tháng này mình sụt lượng view quá trời tiền quảng cáo 39$ nó trừ còn có 10$ có cách nào khắc phục ko ạ hay nó tính thế nào giải thích giúp e??’ Video đề xuất cử e tận 65% mà lác đác vài trăm view là thế nào chán gê

Sent from my iPhone using https://itunes.apple.com/us/app/vozforums/id531290212?ls=1

tiachop22

Reaction score
1
Rulo said:
Một tk ads dùng cho nhiều kênh có đc ko các bác. Giả sử các kênh đều đc bkt thì tiền có đc gom về 1 mối ko ?
Cũng cho e hỏi thêm là kênh mình ytb việt mà nước ngoài nó xem thì tiền view đc tính theo giá việt hay giá nước ngoài.
Được nhé thím, dồn về 1 GA hoàn toàn bình thường, tuy nhiên có những trường hợp ko nói trước được, việc chết kênh nghiêm trọng có thể dẫn đế chết GA và chết liên kết toàn bộ các kênh, thím nên cân nhắc.

_[mafia]_ said:
Fence nào cần mua kênh đã bật kiếm tiền ib mình nhé. Đợt này bận công việc, không có thời gian phát triển toàn để không hơi phí. Kênh 2007 có 2 video cổ, đi kèm ga ngoại, trong tk có 1$ :canny:
Thím có thể inbox cho mình giá được không ?

kythuquocte said:
Thì mình cũng ra được chục video 1 ngày mà, giờ kênh có nên làm tiếp kiểu này không nhỉ, hay up video dạng khác lên hả thím :*:*
Video dạng slide hình và nhạc kèm chữ chạy có nhiều tool trên mạng, chỉ cần set head, footer và content là vất lên VPS chạy không ngừng nghỉ, nội dung và hình ảnh làm slide được trích xuất ngay từ trang web các trang báo, chính vì vậy nội dung này bị youtube không khuyến khích làm nữa, mình nhớ ngày trước các kênh làm dạng này nhiều khi chẳng cần bật quảng cáo vì họ làm chủ đề sức khỏe, chỉ cần view và sub để kéo qua kênh bán hàng.

Nh Doanh Doanh said:
Năm nay mình định làm video hoạt hình như sandwich cartoon nhưng sợ làm thì cực mà k có view với lâu bkt
Hoạt hình cạnh tranh rất khốc liệt và nội dung trẻ em đang áp dụng đạo luật COPPA nên khó định hướng và tương tác hơn trước, view và tiền giảm, tuy nhiên ngách kid có những thế mạnh không ngách nào có được.

babyboyblue said:

Sent from my iPhone using vozForums
vài trăm view tăng thì chưa gọi là đề xuất đâu thím, chỉ là thử nghiệm từ khóa và nội dung thôi, view tụt khả năng cao là bị kéo playlist ảo nên youtube loại trừ view không thực.

danhdaydn said:
À ý mình hỏi là mỗi một quảng cáo kiếm được bao nhiêu tiền ấy mà :)

via vozForums for iPhone
giá quảng cáo giao động trung bình cho thím dễ tính là 1 đô cho 1k view nhé, và còn tùy thị trường cũng như nội dung của thím để youtube rót xuống các quảng cáo phù hợp.

DaoTuanHai said:
Thím ơi sao clip này Criss devil gaming không bật kiếm tiền vậy thím . Quay ở bảo tàng bên thái lan . Bật kiếm tiền bị vi phạm gì hả thím
Nội dung có thể bị dính spam từ khóa, có thể tác giả chạy ads kéo view tạo đề xuất...

PerryThePlatypus said:
Thím thớt cho em hỏi mới
1 - Thím giải thích hộ em cái luật fairuse với, theo em tìm hiểu là mình được phép sử dụng 1 đoạn ngắn tầm khoảng dưới 20s thì sẽ không sao. Nhưng có vẻ luật này chỉ được thực sự áp dụng bên nước ngoài, còn ở Việt Nam thì hên xui vẫn bị ăn gậy nếu tác giả thích.
2 - Em tính làm 1 kênh review, nhưng em không định lộ mặt. Mà ý tưởng của em cũng có 1 vài kênh làm rồi (cũng không lộ mặt luôn), liệu như thế kênh của em có bị bắt content id không, với cả em tìm hiểu, không lộ mặt thì có vẻ như là khó bật kiếm tiền hơn thì phải.
Câu hỏi rất hay nên mình sẽ trả lời hơi dài:
1 - Bạn hỏi về luật Fair use:
- Luật Fair use của youtube khá khó hiểu ngay cả cho người làm nhiều vì tính áp dụng của nó, thím làm theo người này chỉ rồi thấy cũng ngon, view tăng mà không ai nói gì, một thời gian sau bị bắt cũng chẳng biết phải làm gì rồi cạch luôn không chơi trò dùng lại nội dung người khác nữa.... Mình khẳng định không có quy định nào cho phép việc sử dụng 20s hay thậm chí 10s sẽ không sao, vấn đề chính của luật fair use là được phép sử dụng lại nội dung của người khác để làm nguyên liệu phụ trợ cho nội dung chính của mình, nói đúng hơn là nội dung dùng lại phải là thứ phụ so với nội dung của mình, mình lấy ví dụ Reaction là một dạng sử dụng lại, hoặc cụ thể hơn: mình làm video về giải thích thắng ABS trên xe ô tô chẳng hạn, và có sử dụng vài clip tai nạn khi ko có ABS và khi có ABS nó khác nhau, thì clip sử dụng lại được coi là thứ phụ.Tuy nhiên ranh giới lại rất mong manh và bạn phải thật sự hiểu bạn đang dùng lại nội dung vào mục đích gì. nếu bạn dùng đúng, bạn có quyền kháng cáo và bên youtube sẽ là người thật vào giải quyết cho bạn, và nếu bạn đủ cơ sở chứng minh việc sử dụng lại nội dung là yếu tố cần cho nội dung chính bạn xây dựng thì việc kháng cáo sẽ thành công. Mình lấy ví dụ thêm về Fair use trong thời gian vừa qua và reup lợi dụng để tạo nội dung không phải của mình:
- cắt phim thành các đoạn vài giây và xóa đi đoạn xen kẽ, sau đó ghép lại và ra 1 thước phim không đầu không đuôi, nhưng lượng view cực khủng, mình cũng ko rõ ai là khán giả những nội dung này.
- Reaction music nhưng chỉ toàn để video bên cạnh, người bình ngồi một góc và biểu cảm kèm theo mấy câu vô nghĩa ngắn để chiếm dụng nội dung music là chính.
Những hoạt động này nay mình không còn thấy nữa, youtube đã thắt chặt hơn trước rất nhiều nên các thủ thuật dùng lại nội dung cần cân nhắc khi bạn tìm đọc được và có ý định làm theo.

2 - : thắc mắc làm nội dung:
- Review không lộ mặt hoàn toàn bình thường, mình có vài kênh không lộ mặt, y như mình đang sống trên Voz :chaymau:,
- Việc bị bắt content ID và không chứng minh được do bạn không xuất hiện mặt là không đúng cách youtube hoạt động, nếu video là của bạn, thì việc bắt contentID video của bạn chẳng khác nào tự sát vì bạn hoàn toàn có quyền kháng cáo và người bắt bạn sẽ phản ngược lại. Nhưng chẳng ai làm việc này và mình chưa thấy ai làm vậy với content của mình, ngoài ra youtube ko xét video có phải của bạn không thông qua việc có xuất hiện khuôn mặt bạn trong đó, mà nó dựa vào thuật toán phân tích video trùng lặp.
- Không lộ mặt khó kiếm tiền, hoàn toàn không nhé thím, mình vẫn làm không lộ mặt và tiền vẫn kiếm, khó hay dễ nằm ở nội dung của thím, mà thật ra nếu không lộ mặt sẽ không sinh động và không có dấu ấn riêng của thím so với các kênh khác, gọi là nhận diện thương hiệu, chỉ vậy thôi chứ không có sự phân biệt giữa video có mặt hay không có mặt.

dante8x

Reaction score
0
Theo thím nói thì có thể dẫn đến viêc chết 1 dàn, vậy an toàn nhất là mỗi channel 1 acc gmail 1 adsense hả thím
Nếu vậy log chung ip chung máy tính liệu có sao ko nhỉ, mong thím giải đáp giúp

dante8x

Reaction score
0
Theo thím nói thì có thể dẫn đến viêc chết 1 dàn, vậy an toàn nhất là mỗi channel 1 acc gmail 1 adsense hả thím

tiachop22

Reaction score
1
dante8x said:
GA theo quy định mỗi người chỉ lập 1, gồ yêu cầu xác minh mà nhiều GA thì dễ bị trùng, việc dùng chung IP và máy tính login nhiều mình không dám khẳng định là không sao, nhưng riêng mình thì hơn chục kênh vẫn dùng trên máy bình thường và không dùng máy ảo, thím nên lưu ý bật bảo mật 2 lớp nhé.