Nếu anh em ruột đứng tên miếng đất thì có quyền đuổi mình ra khỏi nhà không?

Nokia130

Reaction score
0
redlabel129 said:
di sản được chia đều cho vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết mà không phụ thuộc vào việc họ có tên trong sổ hộ khẩu hay không. :beauty:
Vậy giờ bắt buộc phải làm di chúc hay sao thím? Móa cái nhà mình đợt xây bỏ bao nhiêu công sức tiền bạc, giờ đùng cái nó nhảy vào đòi chia cay vl

ldkdien

Reaction score
0
Quan trọng là ae có xích mích hay ko
Đm dang yên đang lành nghe lời xúi bậy đòi chia của

Phụ huynh thấy chướng mắt đéo cho cái gì luôn :))

wannaback

Reaction score
1
quynhhuong999 said:
Đé.o gì cứ phải ham hố cái nhà của các cụ để lại thế nhỉ, thanh niên không tự lực được à?
Nhà tôi có 2 anh em trai, bố mẹ ở quê có 2 mảnh đất. 1 mảnh ngoài đường giá hiện tại tầm hơn 1 tỷ, 1 mảnh đang ở trong xóm giá hiện tại tầm 500tr.
Ngày xưa lúc tôi phá sản nợ nần, anh tôi bảo xin bố bán mảnh ngoài đường đi mà trả nợ, còn dư thì để bố mẹ gửi tiết kiệm. Tôi bảo không cần, sau đấy tự xử lý hết.
Về sau nói rõ luôn với cả nhà, cả vợ tôi luôn, tôi ở ngoài HN chứ ko ở quê nên sẽ mua nhà ngoài này ở, còn đất ở quê thì sau này anh trai ở đâu sẽ cho bán đám ngoài đường rồi mua nhà ở đấy, đón bố mẹ lúc về giá về ở cùng, nếu thiếu tôi hỗ trợ thêm, còn nếu anh tôi không đủ khả năng nuôi ông bà thì tôi lo. Còn căn nhà trong xóm là nơi 2 anh em sinh ra lớn lên, cũng là đất ông ngoại để lại 1 phần nên sẽ giữ lại làm nơi thờ cúng ông bà sau này, và để các cháu các dịp hè, tết về chơi.
Anh em với nhau mà không đùm bọc nhau thì trước sau cũng mất hết tình cảm, thậm chí đâm chém vì tài sản ông bà để lại. Bản thân mình phải tự nỗ lực, đừng vì chút lợi ích mà mất đi tình thân, giọt máu đào hơn ao nước lã. Hơn hết là đừng để đám đàn bà, cụ thể là mấy con vợ can dự vào. Khác máu tanh lòng, đứa biết nghĩ nó nó còn lo cho anh em, còn không thì cũng vì lợi ích mà chia rẽ hết.
Chí khí lắm chàng trai, nếu miếng đất đó 10 tỷ mọi chuyện sẽ khác :gach:

redlabel129

Reaction score
1
Nokia130 said:
Vậy giờ bắt buộc phải làm di chúc hay sao thím? Móa cái nhà mình đợt xây bỏ bao nhiêu công sức tiền bạc, giờ đùng cái nó nhảy vào đòi chia cay vl
Trừ khi bố thím lập di chúc chia phần cho nó, còn không thì nó không lấy được đồng nào đâu:gach:

KidPop

Reaction score
0
Đuổi thì đương nhiên là k được vì là ae ruột chả có quyền j đuổi cả . Nhờ người can thiệp cũng vậy mà thôi . Mà đm ae sống kiểu j mà nghĩ tới chuyện đuổi nhau . Còn về pháp luật thì nếu cậu k có trong hộ khẩu của gia đình a ấy thì a ấy có thể đuổi

via vozForums for iPhone

dothanhha000

Reaction score
0
2 a e sống với nhau thế nào mà đã tính lo bị đuổi ra đường thế này:sweat:
Mà nói thật dù có chia thế nào thì 1 trong 2 anh em cũng phải ra đi chứ đòi sống kiếp chị dâu x em chồng hử
Mà có lẽ thớt còn ít tuổi nên mới suy nghĩ thế này, theo tôi là thớt cứ lo học đi

chucpt

Reaction score
0
quynhhuong999 said:
Đé.o gì cứ phải ham hố cái nhà của các cụ để lại thế nhỉ, thanh niên không tự lực được à?
Nhà tôi có 2 anh em trai, bố mẹ ở quê có 2 mảnh đất. 1 mảnh ngoài đường giá hiện tại tầm hơn 1 tỷ, 1 mảnh đang ở trong xóm giá hiện tại tầm 500tr.
Ngày xưa lúc tôi phá sản nợ nần, anh tôi bảo xin bố bán mảnh ngoài đường đi mà trả nợ, còn dư thì để bố mẹ gửi tiết kiệm. Tôi bảo không cần, sau đấy tự xử lý hết.
Về sau nói rõ luôn với cả nhà, cả vợ tôi luôn, tôi ở ngoài HN chứ ko ở quê nên sẽ mua nhà ngoài này ở, còn đất ở quê thì sau này anh trai ở đâu sẽ cho bán đám ngoài đường rồi mua nhà ở đấy, đón bố mẹ lúc về giá về ở cùng, nếu thiếu tôi hỗ trợ thêm, còn nếu anh tôi không đủ khả năng nuôi ông bà thì tôi lo. Còn căn nhà trong xóm là nơi 2 anh em sinh ra lớn lên, cũng là đất ông ngoại để lại 1 phần nên sẽ giữ lại làm nơi thờ cúng ông bà sau này, và để các cháu các dịp hè, tết về chơi.
Anh em với nhau mà không đùm bọc nhau thì trước sau cũng mất hết tình cảm, thậm chí đâm chém vì tài sản ông bà để lại. Bản thân mình phải tự nỗ lực, đừng vì chút lợi ích mà mất đi tình thân, giọt máu đào hơn ao nước lã. Hơn hết là đừng để đám đàn bà, cụ thể là mấy con vợ can dự vào. Khác máu tanh lòng, đứa biết nghĩ nó nó còn lo cho anh em, còn không thì cũng vì lợi ích mà chia rẽ hết.
Chuẩn đấy thím. Sợ nhất là cho mấy con mụ đàn bà này quân sư và nếu anh em không đủ bình tĩnh, lý trí là tan cửa nát họ chứ không đùa :gach:

langtubac248

Reaction score
1
nguyenxuanha303 said:
Em thì lại sợ chia không ổn thì lại huynh đệ tương tàn do xung đột lợi ích bác à, nhà có anh chị em mà chỉ có một nhà đúng khổ :stick::stick:
Cầm hàng lên và trở thành con 1 đi nào :gach:

Luongkho

Reaction score
0
:shame: Như thớt nói thì chắc nhà ko có nhiều đất. Mỗi căn nhà khó cưa đôi. Thôi thì xin 1 cục kiếm ăn , sau này tính mua nhà sau.

chucpt

Reaction score
0
Không sớm thì muộn 1 trong 2 anh em thím phải chuyển đi ở riêng. Ở chung rất phức tạp nhé.