Thảo luận Nên chọn giữa việc chọn exciter 150 hay winner 150 ?

vodanh1213

Reaction score
0
.UNBREAKABLE. said:
Tốn tiền nuôi hay ko là do người chạy thôi bác. Chứ cỡ con ex chỉ đổ xăng thay nhot rồi chạy cũng chả hư được.
Sỡ dĩ mình nói phải cần tiền nuôi nó là vì muốn xe chạy mạnh chạy êm thôi.
Thay nhớt thì ko biết bác chạy sao chứ xe mình 1 năm là hơn 2 vạn rồi, nên nếu 3 tháng thay nhớt một lần chắc xe mình banh chành, cỡ như motul hay liquy mình thay 1.5 tháng 1 bình bác ạ.
Còn vệ sinh sên thì xài rất là hao luôn, vs 3-4 lần là hết 1 chai rồi, mình 1 tuần vệ sinh 1 lần à. mấy dung dịch bôi trơn thì ko hao lắm, 3 tháng 1 bình 230k. Cái nữa là tiền mua bàn chải vs sên, cây này khá dỏm, xài 5-6 lần là lông tưa hết rồi, cũng 5-60 một cây.
Thêm nữa là lọc nhớt, cứ 2 lần thay nhớt là thay lọc 70k.
Rồi rửa xe, mình ghét xe dơ, cứ 2-3 ngày rửa một lần, mỗi lần hơn 30k.
Rồi xăng cộ các thứ.
Bác tổng hợp lại giùm mình coi phải 1 tháng hơn 1 củ ko?
Nếu bác chạy con wave hay con dream, mỗi tháng thay bình nhớt hãng 86k, đổ xăng 150k, rửa xe 1 lần. Vị chi chưa tới 300 ngàn. Vậy thì nói chạy xe côn tốn tiền nuôi có gì sai đâu.
cái này chắc do tâm lý thôi chứ mấy khoảng bác liệt kệ ra có thể giảm nhiều.
1. Vệ sinh sên, mẹ nó cái chai quần què 500ml xịt 1 lần phải 2 chai mới sạch cong sên, tính ra 2 chai là gần 400k chứ ít mẹ gì. Xưa mình cũng xài sau này chơi dầu hoả 12k/l, mua 30k rửa thấy mẹ luôn còn ko hết. manual xe mình nó cũng kêu xài kerosine (dầu hoả), và mấy cái wd40, hay vs sên cũng based trên dầu hoả nên nó an toan với phốt cao su. ngon bổ rẻ.
2. Ko biết thằng ml gian thương nào bán cái bàn chải cho bác giá 50k, cái của nợ đó giá gốc có 5-7k gì àh, mình toàn dc cho nên no comment phần này
3. mấy cái nhớt tổng hợp mà bác chạy có 2k km mà thay thì do bác sang thôi, hồi xưa chạy con suen liqui molly cũng phải 3k5-4k mình mới thay :rofl:, 300v thì mình nói kịch khung thôi chứ còn nhiều sự lua chọn khác giá rẻ hơn nhiều cho con ex.
4. Rửa xe thì toàn tự rửa =)), chắc 2k tiền nc haha
Cái gì đắt thì đúng là nó mang tới chất lượng tốt, tuy nhiên những cái rẻ ko hẳn đều là cùi, mấy cái bác nói đều có thể thay thể dc với các thứ rẻ hơn với hiệu quả tương đương (dẹp cái đồ quỷ vs sên đi là tiết kiệm dc kha khá rồi). Mình thấy chơi xe tốn tiền toàn là vô mấy cái em yêu khoa học cho xe thôi :rofl:, chứ chi phí bảo dưỡng cũng chả nhiêu đâu.

[E]dogawa[C]onan

Reaction score
0
Giltine said:
Mình cũng rất phân vân giữa 2 con này :(( nhưng cuối cùng mua NVX 155
Y như con gấu em khuyên luôn. Ngày nào nó cũng dí vào tai em kiêu mua NVX 155 đi. Mà chiếc đó cá nhân em thấy phần đuôi nó hơi xấu, bất tiện cái nữa là ông anh bên chỗ làm em ổng cũng có con NVX, sau 2 lần đi tour SG- Đà Lạt về thì 2 lần đều hư nồi :D:D #1566302

[E]dogawa[C]onan

Reaction score
0
banhmi290 said:
Chạy win và ex (mượn) rồi, thấy cứ đọ này chứ lên xe con nào cũng như con nào, bản thân mình chả bao giờ dùng hết 100% công suất của nó, nên cứ thích con nào mua con đó thôi

Cơ bản con nào cũng tốn kém, không khoản này thì khoản kia, để nguyên zin chạy thì tháng 500k ok, còn thích làm tem, làm đèn, thay phụ tùng, gắn phụ kiện bla bla bla thì chả biết bao nhiêu mà nói

Xe mình linh tinh các kiểu thôi mua từ cuối tháng 4 đến giờ đã ngót ngét 15tr rồi, mà toàn làm tào lao không à =))

Pô xe thì mình khuyên không nên chơi vì 150cc mà nổ bùm bùm tụi PKL nó cười cho, vì 1 cái điện thoại cùi cài nhạc chuông iPhone nó cũng chỉ là đồ cùi :gach::gach:

Em cũng dân đam mê đi du lịch bụi, đi xa trên chính con xe của mình nên nhìn hình bác em thích lắm. :beauty::beauty:
Nói về vấn đề chính thì em không hiểu sao em thích ngoại hình của con ex, dù cá nhân được nhiều bác tư vấn nên chọn win vì máy của win tốt hơn ex. :sweat:
Khổ nổi ông anh bên chỗ làm em cũng đi ex 150, được hơn 2 năm rồi mà hỏi ổng ổng nói chạy đến giờ vẫn êm ru, cứ 1k5 thay nhớt 1 lần, nhớt thì thay loại motul 450k 1 bình nên cứ mỗi lần có 1 ý kiến là em loại hoang mang. :stick::stick:

[E]dogawa[C]onan

Reaction score
0
.UNBREAKABLE. said:
Vài tấm con ex của mình. Đi đà lạt với em nó phải 6-7 lần rồi :D

Hình của bác đẹp quá. Cám ơn bác đã cho em chiêm ngưỡng ạ. :):) #1566302

dearboy_2015

Reaction score
0
[E]dogawa[C]onan said:
Em cũng dân đam mê đi du lịch bụi, đi xa trên chính con xe của mình nên nhìn hình bác em thích lắm. :beauty::beauty:
Nói về vấn đề chính thì em không hiểu sao em thích ngoại hình của con ex, dù cá nhân được nhiều bác tư vấn nên chọn win vì máy của win tốt hơn ex. :sweat:
Khổ nổi ông anh bên chỗ làm em cũng đi ex 150, được hơn 2 năm rồi mà hỏi ổng ổng nói chạy đến giờ vẫn êm ru, cứ 1k5 thay nhớt 1 lần, nhớt thì thay loại motul 450k 1 bình nên cứ mỗi lần có 1 ý kiến là em loại hoang mang. :stick::stick:
Vãi cả motul 450k mà 1k5 thay 1 lần :stick::stick:

kuti1025

Reaction score
0
mấy con này thì thấy con nào cũng như con nào, cách biệt k lớn lắm để lăn tăn. thích con nào thì múc thôi :chaymau:

Heo Vui Ve

Reaction score
0
Nghe nói winner dùng chung động cơ sonic mà sao sonic ~ raider còn raider > winner là sao nhỉ :amazed:

ht.tux

Reaction score
0
Heo Vui Ve said:
Nghe nói winner dùng chung động cơ sonic mà sao sonic ~ raider còn raider > winner là sao nhỉ :amazed:
Phải là Raider > Sonic. Con Win dùng chung máy nhưng có tinh chỉnh giảm tý, xác nặng, bánh bự thì ăn thế quái nào lại con Sonic.

.UNBREAKABLE.

Reaction score
0
Tuy raider tốc độ hơn sonic nhưng nếu cho chọn mình sẽ chọn sonic, kiểu như nó hoàn hảo hơn con raider một chút. Máy đủ khoẻ. Đủ đầm, phuộc đủ tốt mà dáng đẹp hơn raider nhất nhiều