Mới đi họp lớp về sau 10 năm, nhận thấy gia thế là thứ quyết định số phận của mỗi người

kynhong2014

Reaction score
0
Mấy anh vẫn còn ảo tưởng tự tay lập nghiệp vài ba năm thì đọc cái quyển những kẻ xuất chúng của Malcom Gladwell ấy, 100 anh nhà nghèo thì được tầm 10 anh vươn lên mà thành tài, giỏi hơn nổi trội, chứ còn lại không bình thường cũng nghèo. Còn đám nhà nó đã có điều kiện, được ăn học và giáo dục cẩn thận thì 100 đứa tầm 5-6 thằng phá cực phá mới xuống dốc, không mặt bằng chung của nó cũng bằng các ông có cố gắng cật lực nhất trong đám nghèo rồi, đương nhiên không kể vài trường hợp thiên thời địa lợi nhân hòa đếm trên đầu ngón tay của một vài thanh niên nhà nghèo mà vươn lên thành công cực kỳ. :shame:

ctfore

Reaction score
0
Bản thân mỗi con người đều có giới hạn nên phải biết giới hạn ở đâu để cố gằn hết sức đạt đến giới hạn đó.
Bạn làm ra đc 5tr tháng và vươn lên đc 100tr tháng hoặc 1 tỷ tháng nhưng bạn không khả dĩ vươn lên đc 10 tỷ tháng bởi vì bạn có những giới hạn : qh gia đình, học vấn, tài sản tích lũy, mối quan hệ, ngoại hình,.vv...v.... thì phải biết đc giới hạn đó nằm ở đâu.

Quay trở lại đầu đề như đã nói là gia đình là ảnh hưởng rất lớn. Vậy như các trường hợp #1 ví dụ thì các bạn thìa vàng , bạc, đồng, gỗ đã sử dụng hết tất cả giới hạn của nhân tố gia đình.
Khi bạn đã sử dụng hết nhân tố gia đình thì bạn phải nghĩ cách tận dụng những nhân tố khác trong chính nội tại của bạn.
Chỉ có như thế cuộc đời bạn mới khác đi.

Chứ không phải như tư tưởng của bạn là đặt ảnh hưởng tuyệt đối của gia đình lên trên tất cả nhân tố khác.
Bản thân cha mẹ của bạn không phải như bạn ngày hôm nay là được ăn học đại học, nói được tiếng Anh hay nhiều ngoại ngữ làm ông này bà kia , đi công tác du lịch bốn phương tám hướng. Cả đời cha mẹ bạn chưa chắc đc nghĩ đến nhưng họ lao động để bạn có được và nếu tiếp tục bạn phát triển và tích lũy thì con bạn sẽ còn hơn thế.

Quy luật cuộc sống có thế thôi. Tại sao phải nghiệm để so sánh từng gia đình làm gì đây?

kynhong2014

Reaction score
0
Eo Thon Nguc No Mong Tron said:
Tôi cũng ăn bốc . Làm quái gì có thìa nào . Bố mẹ cho ăn cho học hết đại học . Bản thân tự nỗ lực và một phần may mắn . Tôi k có nhiều tiền những cũng đủ sống trọn đời không cần lo nghĩ quá nhiều

via vozForums for iPhone
Ăn bốc là trẻ mồ côi, không ai lo cho, sống vất vưởng mạnh sống yếu chết, như ông giống tôi là thìa nhôm thôi. Mà tôi còn phải ôm nợ trả hộ bố tôi nữa kìa. :gach:

thanhlongzzz

Member
Reaction score
0
nhìn chữ kí của t là các mày thấy rồi đấy, tao luôn cố gắng để lên được cái thìa ngon, nhưng nó gian nan làm sao

polpol

Reaction score
0

ctfore said:
Vì sao bạn muốn tận hưởng mà không muốn lao động ? Ngày hôm nay bạn lao động và tích lũy thì sau này con cháu bạn cũng được hưởng như bạn nói thế.
Không có xuất phát điểm nào cả, bạn chính là số MO. Và sống làm sau vẻ vang cả con cháu, dòng họ mấy đời.
Ông nội bạn , cha bạn , chú bạn chưa làm được nên ngày hôm nay bạn mới so sánh và than vãn.
Những người mà bạn đang nhìn lên thì người ta cũng đang nhìn lên nữa. Thay vì "khám phá, nghiệm ra" viết ra ntn thì hành động là tốt hơn.
Sao anh biết tôi chỉ nói mà ko làm, cái vấn đề là thảo luận, là thảo luận nhé còn việc tôi đang ngậm thìa rách hay vàng nó ko nói lên đc cái j đó là cuộc sống của tôi và tôi ko rảnh mang lên đây cho ngta bàn tán về tôi ok ?

thichlachen

Reaction score
0
Cái tư tưởng bạn bè giỏi hơn thành công hơn là do gia đình nó tốt hơn là tư tưởng của mấy thằng hèn. Tất nhiên gia đình có điều kiện thù mọi thứ dễ dàng hơn nhưng phần lớn vẫn là do bản thân mình.

ctfore

Reaction score
0
polpol said:

Sao anh biết tôi chỉ nói mà ko làm, cái vấn đề là thảo luận, là thảo luận nhé còn việc tôi đang ngậm thìa rách hay vàng nó ko nói lên đc cái j đó là cuộc sống của tôi và tôi ko rảnh mang lên đây cho ngta bàn tán về tôi ok ?
Như #152. Bản thân bạn thì bạn tự biết. Tui thấy bạn đang than vãn. Thế thôi.

l24ever

Reaction score
0
thichlachen said:
Cái tư tưởng bạn bè giỏi hơn thành công hơn là do gia đình nó tốt hơn là tư tưởng của mấy thằng hèn. Tất nhiên gia đình có điều kiện thù mọi thứ dễ dàng hơn nhưng phần lớn vẫn là do bản thân mình.
Thực tế đi bro, bro cày bục mặt cả năm không bằng 1 thằng thìa vàng giải quyết trong 1 nốt nhạc hỏi tức không ?
Ở đây có ai nói ko cày nhưng có 1 sự khó chịu khi công sức bỏ ra quá nhiều nhưng trong khi đó có những người ko tốn quá nhiều công vẫn đạt được =)):gach:

Viaipi_mvl

Reaction score
0
Nhắc lớp cấp 3 thì cũng lâu lắm rồi, hồi đó mới phổ cập internet, đt bàn vẫn dùng nhiều mà di động thì chỉ thấy đại gia mới có. Thằng học giỏi nhất lớp cấp 3 nhà nó cũng giàu gần nhất lớp thua 1 thằng khác nhà giàu hơn. Thằng giàu hơn kia thì học dốt nhất lớp chỉ thích lô đề. Từ những ngày mà bát bún có 2k thì thằng giàu nhất lớp nó đánh rơi tờ 10k cũng đéo thèm nhặt lên và nó đánh đề ko bao giờ dưới 50k/ con.
À nói tiếp thằng giỏi nhất lớp ( tạm gọi là thằng A ), thằng này học giỏi nhưng nghịch cũng nhất. Bị giáo viên chủ nhiệm khá là ko thích thậm chí ghét ra mặt. Cứ đến giờ toán đuổi nó lên góc lớp đứng, thế là nó trèo tường ra ngoài bắn bi a.
Thằng A này nhà có 1 cây xăng với 1 công ty quy mô cũng nhỏ thôi. Dù ko gọi là giàu quá nhưng so vs mặt bằng chung lớp c3 thì là khá lắm rồi, hồi c3 thi thoảng cũng đến trường bằng ô tô.
Thằng A này thích em lớp trưởng, hồi đó tán mãi đéo đc. Mãi đến khi thi đh xong em nó mới chịu yêu, yêu đc đến năm 3 thì thằng này nhà phá sản. Nợ nần chồng chất, mẹ thì bị tai nạn mất sức lao động, bố thì ốm đau cũng nghỉ hưu sớm. Em lớp trưởng kia cũng bỏ luôn nó đi lấy chồng trong thời gian đấy. Nó mất 1 năm chán đời rượu chè thuốc lá game gủng suýt thì bỏ học, dừng mẹ học 1 năm...

botmingoc

Reaction score
0
Kệ mẹ nó việc ai người đấy làm, thìa với chả thủng sốt ruột. Ra trường 10 năm mà vẫn còn ấu trĩ nhìn bố nhìn mẹ, có khả năng bốc phét. Cái tầm đấy gia đình con cái công việc, hơi đâu mà còn bận tâm thằng A thằng B bố nọ mẹ nó. Nhìn cái view của ông thớt là biết dốt, toàn mơ ước viên chức với lại cán bộ, chuyên viên.