duyprook

Reaction score
1
Không phải buồn cả bạn cắt tuyến giáp toàn phần sẽ an toàn hơn mình biết bạn bè mình cắt toàn phần nhiều không ảnh hưởng gì đâu ban đầu cũng lo sợ sau đâu vào đấy cơ mà mỗi ngày phải uống thuốc vì tuyến giáp mất không sinh ra hoocmoon nữa . ban đầu 1 tháng đầu giọng nói có thể bị khò khè sau đó lại hoạt động ổn định phải cắt toàn phần nhé. chú ý 1 số bạn cắt không toàn phần lại bị tái lại bạn ạ. chúc bạn và mẹ yên tâm

Reaction score
0
nói tóm lại là các ông có làm ra bao nhiêu tiền cũng nên chăm lo sức khỏe cho bản thân và gia đình, bớt ăn nhậu gái gú lại

The last

Reaction score
0
Wave alpha 2008 said:
K phổi thif tuỳ trường hợp nhưng đa số là tiến triển nhanh lắm không giữ đươc lâu :sweat:
Mẹ mình ung thư phổi mới mất hôm thứ tư đây. Hôm qua hỏa táng ở Bình Hưng Hòa. Phát hiện bệnh hồi tháng 3 thì lúc đó khối u đã to đến 9cm rồi. Bác sĩ khuyên đưa về nhà dưỡng, không nên điều trị.
Khuya thứ 2,thấy mẹ khó thở, mình gọi xe cấp cứu đưa vô bệnh viện nhưng bác sĩ lắc đầu và còn khuyên mình không cần cho mẹ thở oxy. Nhưng nhìn mẹ khốn khổ vì thở không dc thì mình không chịu nỗi nên vẫn cứ gọi dịch vụ cung cấp oxy cho mẹ ra đi nhẹ nhàng. Cầm cự đến 13h trưa thứ 4 thì mẹ mình mất. Những giờ phút cuối cùng nhìn mẹ kiên trì thở, 2 mắt nhắm nghiền mà mình xót xa vô cùng. Chắc mẹ vẫn tin tưởng mình sẽ có cách chạy chữa cho mẹ khỏi bệnh để tiếp tục sum vầy cùng con cháu như bao lần bệnh nặng trước đây. Nhưng lần này thì mình thất bại rồi, tự nhiên cảm thấy có lỗi với mẹ, phụ lòng tin tưởng của mẹ.
Gõ vài dòng chia sẽ với mọi người cho khuây khỏa.

nmd

Reaction score
0
Hồi xưa mẹ mình mổ ở bv Quân đội 175. Ok. Có lẽ lúc đó cũng phát hiện sớm.

choigamexuyenmandem

Reaction score
0
The last said:
Mẹ mình ung thư phổi mới mất hôm thứ tư đây. Hôm qua hỏa táng ở Bình Hưng Hòa. Phát hiện bệnh hồi tháng 3 thì lúc đó khối u đã to đến 9cm rồi. Bác sĩ khuyên đưa về nhà dưỡng, không nên điều trị.
Khuya thứ 2,thấy mẹ khó thở, mình gọi xe cấp cứu đưa vô bệnh viện nhưng bác sĩ lắc đầu và còn khuyên mình không cần cho mẹ thở oxy. Nhưng nhìn mẹ khốn khổ vì thở không dc thì mình không chịu nỗi nên vẫn cứ gọi dịch vụ cung cấp oxy cho mẹ ra đi nhẹ nhàng. Cầm cự đến 13h trưa thứ 4 thì mẹ mình mất. Những giờ phút cuối cùng nhìn mẹ kiên trì thở, 2 mắt nhắm nghiền mà mình xót xa vô cùng. Chắc mẹ vẫn tin tưởng mình sẽ có cách chạy chữa cho mẹ khỏi bệnh để tiếp tục sum vầy cùng con cháu như bao lần bệnh nặng trước đây. Nhưng lần này thì mình thất bại rồi, tự nhiên cảm thấy có lỗi với mẹ, phụ lòng tin tưởng của mẹ.
vợ chồng mình đang nuôi mẹ già 75 tuổi. mẹ mình hoàn toàn khỏe mạnh, đọc bài của bác mà ứa nước mắt :sosad:

Green.Walker

Reaction score
0
teeeeeeeee said:
Mẹ em mới mổ bướu cổ ở đại học Y dược các thím à :((
Trước khi phẫu thuật thì bác sĩ có nói sẽ cắt một phần tuyến giáp mẹ em để xét nghiệm nếu có tế bào ung thư thì sẽ cắt hết.
Lúc làm thủ tục xếp phòng thì em có liếc thấy tên mẹ em và dòng chữ là “Cắt bỏ hoàn toàn tuyến giáp”.
Lúc chuyển lên phòng thì mẹ em luôn hỏi em xem có bị cắt hết tuyến giáp hay không. Em chưa dám nói thật với mẹ. Nhưng mẹ vô tình mở đt và thấy tin nhắn em nhắn với ba là mẹ phải cắt hết toàn bộ tuyến giáp :((
Thật sự giờ không biết phải làm sao nữa, nhìn đôi mắt mẹ em thấy thất vọng lắm :((

Được gửi từ iPhone 6s - vozForums
Mẹ mình cũng bị K tuyến giáp, mổ mấy năm trước ở viện Nội tiết TƯ đây bác.

Mổ xong đi xạ trị ở viện 108. Hồi mới mổ thì 3 tháng đi kiểm tra 1 lần, nếu còn thì xạ trị tiếp. Đến bây giờ thì 1 năm đi 1 lần để kiểm tra, nếu thấy tế bào K thì lại xạ trị tiếp.

Mổ xong thì phải uống thuốc hàng ngày để thay thế hóc môn tuyến giáp nó tiết ra. Với mẹ mình mổ xong thì ăn uống không được ngon miệng, kiểu bị thay đổi vị giác.

Bị cái này nói chung là không nguy hiểm như bị ở những chõ khác. Cắt xong điều trị là vẫn khỏe mà, quan trọng là tinh thần lạc quan với bồi dưỡng sức khỏe để nó không phát triển. Bác cố gắng động viên để mẹ không xuống tinh thần, với cầy tiền mua đồ tẩm bổ cho mẹ :byebye::byebye::byebye:

The last

Reaction score
0
choigamexuyenmandem said:
vợ chồng mình đang nuôi mẹ già 75 tuổi. mẹ mình hoàn toàn khỏe mạnh, đọc bài của bác mà ứa nước mắt :sosad:
Mẹ mình cũng không bệnh tật gì, chỉ bị cao huyết áp nên phải uống thuốc thường xuyên. Gần đây thấy mẹ thỉnh thoảng bị ho, đưa đi bác sĩ thì chẩn đoán là tác dụng phụ của thuốc nên chỉ đổi thuốc. Đến một hôm thấy mẹ ho ra một chút máu, mình đưa đi chụp phổi thì đã quá muộn rồi.

SuperSaiyanGoddddd

Reaction score
0
Động viên cụ đi, ung thư tuyến giáp nhiều lắm, mà hình như không nặng lắm mà nhỉ? :sosad: Bố em bị phổi đây :sosad: đợt phát hiện bác sĩ bảo giai đoạn 4 rồi thời gian chẳng còn bao lâu nữa nên không chạy chữa gì cả chỉ uống thuốc nam, thuốc đông y thôi, phát hiện tháng 11 năm ngoái, tới nay cũng được 8-9 tháng rồi, cụ vẫn mạnh mẽ phi thường, động viên mẹ con, cuộc sống mong manh dễ sợ :stick:

Gửi từ Cục gạch dễ thương bằng vozFApp

talaai1312_ver6

Reaction score
0
Cố lên thím, mẹ em vừa đi khám cũng bị viêm tuyến giáp tự miễn, thấy bảo phải uống thuốc cả đời cụ lo lắm :sweat: mà em google thì thấy tuyến giáp chữa cũng không phải nguy hiểm gì, chỉ có cái thời gian điều trị hơi lâu nên ráng động viên

LinhZuzu

Reaction score
0
The last said:
thực sự chia buồn với thím và các thím khác trong này. Bố mẹ bị bệnh tật ốm đau hay già yếu là một trong những điều đau lòng nhất.