HTL_tintin

Reaction score
0
Em nói thật. Em đánh dota 2 được gần 2 năm rồi. MMR ban đầu là 1k8.
Đánh mất 1 năm rưỡi mà vẫn chỉ leo lên đc có 2k9 và dậm chân tại chỗ ở con số này suốt vài tháng sau đấy.
Em khẳng định là mình rất ít khi feed mà đếch hiểu tại sao lại tụt như tụt huyết áp như vậy.
Cuối cùng, em không đánh các vị trí carry or semi carry nữa mà chuyển hẳn sang support.
Các hero ưa thích của em là: Warlock (rất nhiều game lật kèo bằng con này), Disruptor (không cần quá nhiều đồ mà supp lại tốt) và Shadow Shaman.
Đó, hầu như em chỉ pick 3 con đấy và điều kỳ diệu đã xảy ra. Em leo một phát liền tù tì lên 4k3 chỉ trong 2 tháng (nhiều pro nghe câu này chắc cười khẩy chửi bố thằng sida :shame:)
Thời gian trước chuyên đánh carry và ganker làm em nhận ra nhiều yếu tố mà 1 thằng Support cần có.
Bây giờ em xin chia sẻ chút ít kinh nghiệm khi đánh Support.
LUÔN LUÔN GÀ WARD- DEWARD ĐẦY ĐỦ.
Cái này cực kỳ quan trọng và em không bao giờ tiếc tiền. Kể cả đánh đến phút thứ 10 vẫn chưa có giày và em sẵn sàng bỏ hết tiền ra để mua ward hoặc sentry đi phá ward. Một bản đồ tối om là điều quá bất lợi cho các carry, đặc biệt là các carry yếu sinh lý như súng. Có ward thì team sẽ chủ động hơn.
Thứ hai, mỗi lần mua sentry mất 200 tiền thì deward cũng sẽ bù lại đc 200 tiền. Sao phải tiếc. Thêm nữa, em để ý rất nhiều game thằng support bên nó phải chat all là ĐMM PHÁ WARD vừa thôi :sexy: cái này là gây tâm lý khó chịu cho team bạn :byebye:
LUÔN LUÔN ĐỘNG VIÊN ĐỒNG ĐỘI
Mỗi lần team ăn mạng, em chẳng tiếc gì vài giây để chat khen nó cả. Cái này sẽ khiến đồng đội mình mang tâm lý thoải mái hơn.
MỘT SUPP ĐẦY TRÁCH NHIỆM VÀ LUÔN NHẬN LỖI
Đây là điều rất cần thiết vì nó sẽ gắn kết team hơn rất nhiều. Hầu hết các game em chơi, đồng đội ko bao giờ trash talk. VÍ DỤ: Đồng đội em tự nhiên lao vào rừng đối phương và chết lẻ. Cả team chửi nhưng em luôn là người can gián và nói: XIN LỖI, nếu tao cắm mắt trong đấy thì m đã không chết.
Hoặc đầu game đồng đội feed. mặc dù ko phải lỗi của em thì em cũng nói: XIn lỗi, đáng ra tao phải xuống đấy supp cho mày. MY BAD là từ em dùng nhiều nhất trong game.
Nghe có vẻ vớ vẩn nhưng thực tế thì cái thằng player nhận được lời xin lỗi của em nó đánh khá hơn hẳn và không bao giờ mắc lại những lỗi tương tự. Cả một team đều gắn kết lạ thường và chơi có trách nhiệm hơn. CŨng không thèm chửi nhau nữa.
Chẳng hạn AM farm như cc phút 20 vẫn chưa fury bị cả team chửi. Em sẽ cố gắng khuyên cả team im mồm cho nó farm và động viên nó.
TẬP THẬT TỐT KỸ NĂNG DENY
Không nói quá chứ 1 game đến phút thứ 10 em deny tầm 25 con là chuyện bình thường. Có game đc hẳn 32 con :byebye: (cái này là khoe với newbie chứ không nói mấy ông 5-6k nhé).
LUÔN CẦM THEO TELEPORT
Đây là vấn đề muôn thuở của mấy ông đánh SUPP sv SEA. Lúc nào cũng tiếc vài chục gold không mua town nên trong các pha combat cực kỳ thiếu chủ động và không thể trợ giúp cho team. Chẳng hạn thấy AM bênh mình đang farm xanh mà team nó bỗng biến mất 1 vài thằng là phải town xuống với AM ngay. :chaymau:
CHẾT THAY CHO CARRY.
Em đánh con bỏ mẹ nào cũng lên gậy đẩy với gậy lốc. Nhiều khi thấy carry bên mình ít máu là đẩy mình vào tung skill để cứu hoặc lốc hoặc đẩy carry ra kể cả mình có phải chết thay... Hồi trước mà đánh mấy con supp là toàn ham lên gậy xanh trước.
MAGIC STICK
Cái này là vô cùng cần thiết.
KHÔNG BAO GIỜ ĐỂ CARRY MÁU ĐỎ ĐỨNG Ở LANE
110 gold để mua bình máu cho gà mang ra bấm cho thằng carry ăn. Mẹ, em thề thằng nào đánh với em cũng cảm động phát khóc mẹ luôn. Cơm đút tận miệng, chăm sóc tận răng. :chaymau:
KHÍCH ĐỂU TEAM BẠN
Hehe :sexy: chiêu này là trò khốn nạn nhất mà em từng nghĩ ra.
Chẳng hạn team địch có 1 thằng đánh khá hay. nó vs 1 hoặc 2 thằng nữa đi gank team em.
Đáng ra nó giết được em nhưng vì một lý do bỏ mẹ nào đấy bất kể là tại nó hay tại đồng đội của nó khiến em ko chết hoặc nó chết ngược. Em sẽ chat ALL: DM, m đánh hay vc ra mà đồng đội mày ngu như bò. Cuối trận nhớ nhắc tao commend mày nhé.
Nhiều thằng sĩ diện hão sẽ kiểu cảm ơn em xong quay ra hậm hực với đồng đội. Thế là team nó mất đoàn kết. Bọn em sẽ nâng cao tỉ lệ thắng hơn:gach::gach::gach::gach:

Đấy chỉ là một vài kinh nghiệm cá nhân. Anh em nào thấy không hợp lý cũng đừng đáp gạch nhé :byebye: Em đang cố gắng đạt mục tiêu 4k5 trong tháng này. Dạo gần đây đánh dota thấy EZ hơn hẳn.

Summit Ridge

Reaction score
2
mình leo từ 2k2 => 3K và nhận thấy rằng cầm support khá là khó leo, mặc dù mình đánh với bạn toàn đánh support là nhiều. Tầm rank này thì mình khuyên là khi nào cần lắm thì hẵng support thôi ( ví dụ team nó có bọn invi ) ko thì pick carry cũng có thể đi rừng được như jugg, naix (khỏi lo mấy con dog tranh creep) ... tầm 2k9 trước mình leo rank = centaur push nhà, giờ fix rồi thì phải. Leo rank bằng support khi thua khá là ức chế => đánh tiếp càng thua. Tầm rank này sợ nhất mấy thằng ngu pick hẳn 2 con rừng: 1 thằng rúc lên đồi, 1 thằng cắm đầu vào rừng => gần như 100% là thua. Mà có pick support cắm mắt cno cũng ko thèm nhìn đâu, địch đi gank ngang nhiên vẫn đưa mặt ra farm được =)) đánh thì ngu lại còn hay tự ái cơ =))) thêm cái nữa mà đầu => mid game thắng thế được 1 tý là bắt đầu throw, đi 1 mình rồi chết nhảm =)) nói chung rank 2K đánh giải trí vãi đạn =))

Mình đã lên 3K và bỏ dota :byebye:

HTL_tintin

Reaction score
0
Không phải đâu, mình đẻ ý hồi mình 3k. Nhiều khi cả team 5 thằng carry hoặc mấy con không phải carry nhưng nó cho là mình có đặc quyền k phải mua mắt.
Đánh supp là hạn chết đc tình trạng đấy đấy.
Bản thân mình cầm carry ko ai supp cho cũng ức chế bỏ mẹ.
Bây giờ chuyển hẳn sang Supp thì rank lên kha khá rồi.

Zenkichi Hitoyoshi

Reaction score
0
Thấy team nó máu yếu thì chơi ganker, thấy team nó ôm core muốn farm thì sp block rừng harass, thấy team nó trâu thì pick carry :sexy:
Đánh mấy con sp phòng thủ nhiều khi chả có đồ gì cả, thế trận giằng co mấy thằng sp gây damage nó còn farm để lên đồ còn bọn này toàn phải chờ đánh nhau mới có tác dụng

lamdazui01

Reaction score
0
tầm rank này mà đánh sup thì như đánh lô thôi 50 50 :sweat: phụ thuộc quá nhiều vào thằng carry :go:

e.3hotln

Reaction score
0
Hỏi chủ thread 1 câu: Bác làm sao để mấy thằng ngu carry khi đc sup tận răng xanh tựa ông trời mà nó ko throw?
Đánh sup ức chế nhất khi team p đc thì mấy thằng carry đéo stick p mà cứ đi lẻ rồi feed để bọn kia cumback. :canny:

HTL_tintin

Reaction score
0
e.3hotln said:
Hỏi chủ thread 1 câu: Bác làm sao để mấy thằng ngu carry khi đc sup tận răng xanh tựa ông trời mà nó ko throw?
Đánh sup ức chế nhất khi team p đc thì mấy thằng carry đéo stick p mà cứ đi lẻ rồi feed để bọn kia cumback. :canny:
Để làm đc cái đấy thì bác phải làm nó tin tưởng và quý mình thì nó sẽ nghe theo mình.
Bác càng chửi nhiều thằng sẽ càng chống đối.
Để nó quý và tin tưởng thì mình nói bên trên rồi đó.
Carry của mình nó rất hiếm khi chết lẻ :3
Sent from my iPhone 6s using vozForums

Crimson Lotus

Reaction score
0
HTL_tintin said:
Để làm đc cái đấy thì bác phải làm nó tin tưởng và quý mình thì nó sẽ nghe theo mình.
Bác càng chửi nhiều thằng sẽ càng chống đối.
Để nó quý và tin tưởng thì mình nói bên trên rồi đó.
Carry của mình nó rất hiếm khi chết lẻ :3

Sent from my iPhone 6s using vozForums
nó chết chung hả :shame:

lidz77

Member
Reaction score
0
congchuabebong said:
hóng bongbang vào chém gió kinh nghiệm feed rank bằng sp :sexy:
Có khi con feed đần đó tạo clone mở cái topic này cũng nên, đời khó tin đc 1 số người lắm :">:">