Lập group cùng nhau quyết toán thuế TNCN

Saitama V2.0

Reaction score
0
moonspirit said:
có phải là nếu số thuế còn dư được khấu trừ hoặc được hoàn, thì mình có thể nộp sau ngày 30/3 phải không các bác

Có bác nào đã quyết toán ở cục thuế TP.HCM cho mình hỏi tường bước với ạ:
- Mình đã nộp tờ khai lên hệ thống rồi
- Giờ mình in tờ khai đó ra chứng từ khấu trừ của cty cấp Thư xác nhận thu nhập của cty

Mình đi làm giúp cho bà chị thì ngoài 3 loại giấy tờ như trên thì có cần thêm gì nữa ko ạ ?
Tới cục thuế thì nộp ở đâu, phòng nào ?
1) Nếu được hoàn thì nộp sau cũng được (nhưng nộp sớm đc hoàn sớm).
2) Giờ thím in tờ khai ra 2 bản, photo chứng từ khấu trừ thuế cty cấp thư xác nhận mỗi loại 2 bản bảo chị ký tờ khai và ký sao y những chứng từ vừa photo (copy các file đã nộp vào USB mang theo). Công ty bà chị cơ quan quản lý nào thì đến cơ quan đó nộp. Đến đấy có ghi rõ các ô tiếp nhận hồ sơ

meoudom

Reaction score
0
Bexuanmai said:
Không làm thủ tục hoàn thuế có bị sao không vậy ?

Mọi năm cty đều làm cho, mà 2019 nhảy mất chỗ liền :brick:
Đóng thừa thì nhà nước xin. Thiếu thì ghi nợ, thêm tiền phạt, lãi...

Bản chất thuế là đóng theo năm. Tuy nhiên vì ng đi làm thường là nhận lương theo tháng nên mọi thông số sẽ đc chia 12, rồi tạm thu từng tháng (tránh giữa năm các fen ôm tiền trốn cmn đi đâu mất).
Tuy nhiên đa phần các cty ở VN đều có thưởng rải rác trong năm. Nên việc tạm thu từng tháng sẽ lệch so với thu cả năm (xem cái bảng thuế luỹ tiến là hiểu).
Tóm lại đa phần các fen sẽ đóng thừa. Fen nào hay làm dự án ngoài thì có thể sẽ đóng thiếu nếu tạm đóng thấp quá.

khoione

Reaction score
0
khoione said:
Các thím cho hỏi lúc lên chi cục thuế quận tại nơi cư trú làm thủ tục hoàn thuế người ta có kiểm tra CMND đã đăng kí trong MST không nhỉ, mình làm lại CCCD mà chưa update trên MST đọc trong bài thấy có thím nói phạt 1tr4 nên rén lên hoàn thuế quá, khi không mất tiền.
quote lại thím nào giúp mình với :sosad:

Saitama V2.0

Reaction score
0
khoione said:
quote lại thím nào giúp mình với :sosad:
Kiểm tra không thì mình ko rõ nhưng nếu chậm thay đổi thông tin thì bị phạt là có nhé

inuyasha95

Reaction score
0
mình nộp hồ sơ qua đường bưu điện vì cục thuế khuyến khích không lên sợ dịch bệnh, 2 tuần rồi không thấy hồi âm gì hết, gọi lên chi cục thuế thành phố số 028 3770 2288 thì được hướng dẫn bấm phím 3 để bik tình trạng hồ sơ, mình gọi là họ tắt máy ko thèm trả lời bận hay j luôn.. nản với cái cục thuế này thiệt, giờ ko bik sao luôn, bik vậy lên nộp trực tiếp cho rồi :amazed:

Saitama V2.0

Reaction score
0
inuyasha95 said:
mình nộp hồ sơ qua đường bưu điện vì cục thuế khuyến khích không lên sợ dịch bệnh, 2 tuần rồi không thấy hồi âm gì hết, gọi lên chi cục thuế thành phố số 028 3770 2288 thì được hướng dẫn bấm phím 3 để bik tình trạng hồ sơ, mình gọi là họ tắt máy ko thèm trả lời bận hay j luôn.. nản với cái cục thuế này thiệt, giờ ko bik sao luôn, bik vậy lên nộp trực tiếp cho rồi :amazed:
Gọi bưu điện đi. Họ chụp cho Bill thuế đã nhận là được mà. Hoặc đăng nhập lại vào thuedientu chọn tra cứu, ở đấy có cập nhật tình hình mà

khoione

Reaction score
0
Saitama V2.0 said:
Kiểm tra không thì mình ko rõ nhưng nếu chậm thay đổi thông tin thì bị phạt là có nhé
Vậy có cách nào khác không bác :sosad: thời điểm dịch bệnh vầy không biết lên update số cmnd có được nương tay không nữa

Saitama V2.0

Reaction score
0
khoione said:
Vậy có cách nào khác không bác :sosad: thời điểm dịch bệnh vầy không biết lên update số cmnd có được nương tay không nữa
Làm đi thím ko còn cách nào khác đâu, năm nay có thể bỏ ko hoàn nhưng năm sau và nhiều năm sau nữa. Đau 1 lần rồi thôi :byebye:

inuyasha95

Reaction score
0
Saitama V2.0 said:
Gọi bưu điện đi. Họ chụp cho Bill thuế đã nhận là được mà. Hoặc đăng nhập lại vào thuedientu chọn tra cứu, ở đấy có cập nhật tình hình mà
Hi bác, mình vào tra cứu như bác thì nó hiện thông báo tình trạng là "TMS - Hồ sơ hạch toán/xử lý thành công trên hệ thống quản lý thuế "

vậy là xong phải không bác, hay chỉ là thành công kê khai điện tử thôi, còn hồ sơ photo gửi có cập nhật không, cám ơn bác nha :adore:

calmcool

Reaction score
0
mình làm kt đơn vị hcsn, năm nào cũng làm thuế tncn cho gần 200 mạng, cơ mạng đơn vị miền núi ngèo nên hầu như ko ai phải nộp cả, sếp lớn thì làm giảm trừ gia cảnh nên cũng ko phải nộp