Lập group cùng nhau quyết toán thuế TNCN

khoione

Reaction score
0
cho mình hỏi có trường nào công ty đóng thuế thông qua số CMND của người lao động khi người lao động chưa có hợp đồng chính thức không nhỉ

ngocthach27a

Reaction score
0
talaai1312_ver2 said:
Thua thím, cái đó thím hỏi kế toán xem vì mỗi công ty 1 khác nhau, có khoản này khoản khác, có khoản kế toán tính vào thuế, lại có khoản kế toán linh động này nọ.

Đại loại như này:
- Tổng thu nhập trong năm công ty trả cho thím
- Trừ đi các phần BHXH, BHYT, BHTT
- Trừ tiếp giảm trừ gia cảnh nếu có

Lúc này nếu trên 108 tr ( 9 x 12 tháng ) => thím sẽ phải đóng thuế. Dưới 108 tr thì thím không phải đóng.

Rồi lại phải xét thím là công ty ĐÃ đóng cho thím bao nhiêu, nếu trội hơn phần thuế thím PHẢI đóng => được hoàn.
hix ngoài cách hỏi trực tiếp kt thì ko còn cách nào hả thím, tại em mới nhảy việc cách đây 1 năm xong, h quay lại cty cũ hỏi thì phiền quá :(

Donald253

Reaction score
0
Cho m hỏi là từ khi ra trường toàn làm cty trả lương tiền mặt, chả ai nhắc đến cái thuế thu nhập cá nhân này nên mới ko để ý. Bây giờ làm công ty mới đang thử việc mà nãy check thấy công ty éo nào nó lấy cmt của mình đăng ký mst rồi. Bây giờ hướng giải quyết ntn nhể

listerine

Reaction score
1
ngocthach27a said:
hix ngoài cách hỏi trực tiếp kt thì ko còn cách nào hả thím, tại em mới nhảy việc cách đây 1 năm xong, h quay lại cty cũ hỏi thì phiền quá :(
Bạn làm thời gian lâu như vậy mà không quan tâm mỗi năm doanh nghiệp trả cho bạn bao nhiêu, đóng thuế bao nhiêu? thừa thiếu ra sao??? Quan ngại thiệt :adore:

Nếu chỉ có 1 đầu việc thì doanh nghiệp luôn quyết toán cho người lao động, tuy nhiên trước khi quyết toán dùm thì đều có 1 tờ mẫu đưa cho người lao động ký, đó là tờ cam kết quyết toán thuế.

Và thường sau khi quyết toán xong, doanh nghiệp sẽ trả lại tiền thừa cho người lao động luôn - nếu thừa. Và thay mặt nộp dùm người doanh nghiệp - nếu thiếu (sau đó sẽ trừ lại vào lương).

Dưới góc độ bạn làm nhiều năm mà không nhận được thừa - thiếu hay quan tâm về mức thuế phải đóng. Tôi nghĩ doanh thu mỗi năm của bạn <108 tr

khicon_9

Reaction score
0
david_martin said:
UPDATE: Cuối cùng sau bao ngày khổ râm thì e cũng tìm được cách hoàn thành đăng ký :adore: :beauty:, giờ chỉ chờ ngày đem giấy đi nộp nữa thôi, nay e gởi link các thím xem bài hướng dẫn:
https://1drv.ms/b/s!AsWeLc-S-PMJiUkxoC7ki1cFAQQc
bác Top cho mình hỏi cái file XML nó có mỗi thông tin của mình chứ ko có thông tin gì về tiền. Tại sao lại up mỗi file đó nhỉ :surrender:

yeuthaoquyen_anhtu

Reaction score
0
Em làm Viettel.
Nhờ nó quyết toán thuế hộ.
Chưa thấy đâu..
Chắc là lâu.
Còn cái giảm trừ gia cảnh là ntn vậy các bác ? Có thể hướng dẫn qua cho em được không ạ

robincrystal

Reaction score
0
Làm từ hôm 20/3 tới h còn chưa thấy tiền hoàn thuế

Bớ làng nước cục thuế đẩy bà già xuống biển, cưỡng dâm 1 con heo

ttkh2514

Reaction score
0
JohnConnor said:
Tiền đã về các đồng chí ạ :beauty::beauty::beauty::beauty::sexy:

Bác làm ngày mấy mà có rồi vậy bác

bomeo

Reaction score
0
mới chuyển phát nộp cho cụ thuế HN chiều qua =.= , đến khổ, làm 1 nơi, mst quản lý 1 nơi, 1 năm 2 nguồn thu nhập cơ quan nó ứ chịu quyết toán bắt mình tự làm.