Forzet

Reaction score
1
Test thử box mới làm luôn quả nhờ vả cho nhanh :shame:

Tình hình là mình có con NAS 100Mbps, nối với Switch 100/1GB Tp-Link. Dạo này tự nhiên tốc độ copy từ con NAS qua PC bị giảm còn ~ 1.1 MB/s

Tp-Link switch thì ko nhớ là set IP bao nhiêu, 192.168.1.1 là Modem thì 100% đúng. Còn 1.1 hay 1.2 có set là Switch hay ko thì ko biết vì gõ vào Chrome cả 2 cái IP ở trên thì đều không thể truy cập vào được.

Hệ thống mạng vẫn hoạt động bình thường ngoại trừ vụ bị giới hạn tốc độ down/up NASPC ở mức 1.1 như ảnh.

Bạn nào xem thử giúp :byebye:

Willpower

Reaction score
0
1.1 dự là sw nó nhận tốc 10mbps. Bác kiểm tra lại dây, đầu bấm trước xem, ko thì thử thay con switch khác

camapbiensaupy

Reaction score
0
Forzet said:

Tình hình là mình có con NAS 100Mbps, nối với Switch 100/1GB Tp-Link. Dạo này tự nhiên tốc độ copy từ con NAS qua PC bị giảm còn ~ 1.1 MB/s

Tp-Link switch thì ko nhớ là set IP bao nhiêu, 192.168.1.1 là Modem thì 100% đúng. Còn 1.1 hay 1.2 có set là Switch hay ko thì ko biết vì gõ vào Chrome cả 2 cái IP ở trên thì đều không thể truy cập vào được.

Hệ thống mạng vẫn hoạt động bình thường ngoại trừ vụ bị giới hạn tốc độ down/up NASPC ở mức 1.1 như ảnh.

mình cũng đang chật vật config 1 con NAS, bạn nên kiểm tra như sau nhé:
1. kiểm tra dây mạng, dây mạng bạn dùng phải chuẩn CAT 5E trở lên
2. kiểm tra board hay máy tính của bạn có hỗ trợ gigabit không, nếu không thì tìm mua adapter gắn vô mấy cổng USB 3.0 hay gì đó
3. config NAS và PC thành ip tĩnh hết, để ip động khi tắt nguồn nó sẽ phát lại ip nên k nhận được
4. cắm dây chung 1 LAN, có nhiều loại swich hay access point chia ra nhiều LAN B LAN A (cái này mình từng bị và tốc độ chỉ tầm 100Mbps, bạn phân biệt Mbps với MBps nhé). ví dụ cắm vào LAN A cổng 1 thì cắm NAS vào cổng 2, PC cổng 3.

không được nữa thì nhờ các cao nhân tư vấn thêm

on6

Reaction score
0
Forzet said:

:sexy: chạy nas sw tplink ,thay sw cao cấp hơn xem sao b,qua mình cho mượn sw giga buffalo ve chạy thử,thêm lan lụa cat6e

Forzet

Reaction score
1
Ý mình trước đây là nó chạy ở 100 Mbps giờ rớt còn 10 Mbps thôi, mình cũng chưa rảnh ngồi reset lại cái Switch, chắc để trong tuần rảnh rồi reset lại config lại luôn xem thế nào!

Forzet

Reaction score
1
Bữa nay rảnh ngồi tháo tất ra check, reset con Switch còn Modem thì ko có vấn đề gì.

Setup giữ nguyên trên Modem: Enable DHCP
Setup lại trên Switch lúc đâu: Enable DHCP => Tốc độ còn 1.1 MB/s cho LAN. Set qua Disable DHCP => Tốc độ tăng lên đúng 10 MB/s cho LAN. Đồng thời sau khi Disable thì vào lại được toàn bộ Modem/Switch các kiểu.

Như vậy khả năng lỗi nằm ở con Switch là rất cao, chỉ việc reset lại rồi setup chạy lại là xong.

Case close, thanks bà con.

Forzet

Reaction score
1
Dek, ngay sau khi post cm ở trên thì lập tức mạng đang từ 10MB/s trở về đúng 1MB/s :| Mặc dù trước đó vài chục giây là đang xem phim tốt từ ổ NAS.

Đang xem phim ok mà giật giật là biết ngay bị quay lại 1MB/s :| Ko lẽ đi bấm lại cáp hết hả trời.

IZZ

Reaction score
0
Mượn thử con switch khác test xem sao.

on6

Reaction score
0
thay switch đi cha nội,kiểm tra đầu hạt mạng có lỏng rụng dây ko