Làm sao để con mình cũng được như thế này?

lhlongnt6

Reaction score
0
Ông thớt bị lệch lạc rồi. Nhiệm vụ của ngôn ngữ là giao tiếp và thấu hiểu. Mà 2 cái này thì ko cần phải phát âm hay hay là chuẩn (không phải là phát âm sai nha) đâu. Ko cần (mà thực tế là ko thể) phát âm như người bản ngữ được. Mỗi một quốc gia sẽ có một giọng đọc (kiểu phat âm) tiếng Anh riêng, đừng cố làm mất cái kiểu đó đi cho giống người bản ngữ vì ko thể và ko cần thiết. Ở Mỹ, quốc gia đa sắc tộc, bạn có thể nghe được rất nhiều kiểu giọng Mỹ khác nhau bên cạnh kiểu giọng Mỹ bản ngữ. Và kiểu giọng nào nta cũng hiểu đc bạn nói hết, miễn là bạn phát âm đúng, nhắc lại là phát âm đúng chứ ko phải phát âm chuẩn.

Majikal

Reaction score
0
Tiếng Anh tốt nhưng nghe hơi cường điệu hóa, động tác tay đâu cần nhiều như vậy để diễn tả ý của mình
Thấy tội em trai ngồi nghe để phản biện.

ByGu

Reaction score
0
Clonerz said:
Chả hiểu lúc tranh luận dùng cấu trúc ngữ pháp phức tạp thì được cái gì :go::go:
Nói là phức tạp thì cũng không hẳn đúng. Là nói các câu ghép, có sự liên kết, sử dụng các mệnh đề để làm rõ nghĩa.
Tranh luận/hùng biện/thuyết trình khác giao tiếp nói hằng ngày chỗ đó.
Sent from Samsung SM-G955F using vozFApp

ByGu

Reaction score
0
Bé này nói tốt nhưng mọi người nghe bị cường điệu, bị gượng là do em nó vẫn đang trong giai đoạn tập để phát âm chuẩn từ (theo accent Anh/Mỹ) và nhấn câu. Khi chưa thành thạo thì sẽ nghe bị gượng. Quá trình này cần tập luyện và môi trường.

Nhiều người hỏi sao phải cố ép giọng theo bản địa. Đó là lựa chọn cá nhân thôi.
Có thể đó không phải là ngôn ngữ của mình thì các anh nghe khó chịu, nhưng người bản địa nghe sẽ thấy quen thuộc hơn, giao tiếp dễ hơn.

Sent from Samsung SM-G955F using vozFApp

tauit_dnmd

Reaction score
0
phongvienHall said:
thật sự phát âm hay nhưng mà hầu như việt nam mình phát âm tiếng anh hay kiểu gọi là gằn hoặc là cường điệu hóa âm từ lên.
nghe rất mệt.
gặp vài ng công nhận nói chuẩn đấy nhưng nghe mệt cực kì.
mà cái này mình cũng bị. kiểu cố giống tây ấy.
làm sao để thay đổi nhỉ:pudency:
Với tn thì kêu nó gằn. Chứ nó nói vs tông bình thường của bản thân. Tn yếu tiếng anh hơn ngta. Nghe ngta có chất tốt kêu gằn là chuẩn cmnr:canny::canny:

tauit_dnmd

Reaction score
0
dollylamb said:
Tại sao phải cố uốn éo, gồng mồm lên để phát âm cho giống mỹ, giống anh nhỉ? Quanh nhà tôi, trừ mỹ, anh. Còn có syria, pinoy, đức, ấn đậu, nepal đủ cả.. chúng nó, mỗi đứa một âm điệu riêng. Không thấy đứa nào nói tiếng anh giọng mỹ hay giọng anh cả. :chaymau:
Vãi nồi anh.

Anh và hàng xóm không luyện tập , cho chú tâm trau dồi cho gần giọng người bản xứ nhất thì có là cá nhân anh và bạn anh.

Người khác có thời gian và ý muốn trau dồi thì ngta cố luyện. Có ếu j mà bắt bẻ trời.

tauit_dnmd

Reaction score
0
lhlongnt6 said:
Ông thớt bị lệch lạc rồi. Nhiệm vụ của ngôn ngữ là giao tiếp và thấu hiểu. Mà 2 cái này thì ko cần phải phát âm hay hay là chuẩn (không phải là phát âm sai nha) đâu. Ko cần (mà thực tế là ko thể) phát âm như người bản ngữ được. Mỗi một quốc gia sẽ có một giọng đọc (kiểu phat âm) tiếng Anh riêng, đừng cố làm mất cái kiểu đó đi cho giống người bản ngữ vì ko thể và ko cần thiết. Ở Mỹ, quốc gia đa sắc tộc, bạn có thể nghe được rất nhiều kiểu giọng Mỹ khác nhau bên cạnh kiểu giọng Mỹ bản ngữ. Và kiểu giọng nào nta cũng hiểu đc bạn nói hết, miễn là bạn phát âm đúng, nhắc lại là phát âm đúng chứ ko phải phát âm chuẩn.
Ai cũng biết như thím nói.

Ngôn ngữ nhiệm vụ đầu tiên và cơ bản nhất là như thím nói.
Nhưng cái thứ 2, nếu cá thể nào có thể tăng thêm khả năng phát âm gần sát với người bản xứ nhất thì càng tốt chứ sao.

xman2911

Reaction score
1
Mình giao tiếp tiếng anh ở mức khá nhưng bị tật líu hay ngọng gì đó khiến cho nhiều chữ như kiểu bị thều thào, cũng chả biết tại sao. Call tiếng anh suốt chả sửa đc
Tiếng việt thì nói bình thường, cực kì lưu loát và không sai chính tả :byebye:

2_0_1_4

Reaction score
0
Tiếng anh có :lol: gì thần thánh, con nít lo nói tiếng việt cho tốt đã, lũ sính ngoại não chó

112kbps

Reaction score
0
2_0_1_4 said:
Tiếng anh có :lol: gì thần thánh, con nít lo nói tiếng việt cho tốt đã, lũ sính ngoại não chó
:)) Không thần thánh tiếng anh thì thần thánh tiếng gì.