Làm gì khi đã sang tuổi 29, tôi có nên thi đại học không?

ryajautb

Reaction score
35
Nhiều ngày nay, mình nghĩ nhiều quá, chẳng biết tâm sự với ai, hỏi ai, mong anh em voz cho mình 1 lời khuyên.
Mình sinh năm 90, bố mẹ làm ruộng, m đỗ và học trường y hải phòng mất 6 năm. Làm bác sĩ cũng được hơn 4 năm. Cũng vừa lấy vợ đc 3 tháng. Và mình cũng vừa nghỉ việc được 1 tháng.
Vậy là mình đã mất 10 năm trong ngành y, và mình thừa nhận 1 điều, mình ko làm bác sĩ giỏi, ko thích được ng khác gọi là bác sĩ, cũng ko thích điều trị bệnh, và đúng hơn là mình ghét phải làm cái nghề này. Mình thi đại học từ định hướng gia đình và bạn bè, bản thân ko có chính kiến rõ ràng. Đến lúc trưởng thành, đã lớn, đã hiểu, thì cũng đã muộn, đã sang tuổi 29.
Hiện tại thì, mình cũng tích được 1 số tiền đủ để sống trong 4 năm (chỉ là đủ sống, nghĩa là sinh hoạt chi tiêu cơ bản thôi ạ, và số tiền này do mình kiếm thêm ngoài, chứ ko phải từ nghề bác sĩ mà ra).
Mình cũng có yêu thích một chút về máy móc, máy tính, nhưng ko rõ thực sự có phải đam mê không.
Thời gian tới, mình dự định học tử tế về ngành công nghệ, mình dự định thi văn bằng 2 đại học bách khoa.
Vậy các bạn cho mình hỏi:
- Tầm tuổi này mới bắt đầu thì đại học có ổn không, trong khi trong tay mình ko có gì cả
- Nếu thi thì nên thi chính quy hay thi văn bằng 2
- Bởi vì mình cũng mới lên HN 2 năm, cũng ko trong ngành kinh tế, công nghiệp j cả, mình cũng ko phải ng nhanh nhẹn, giao tiếp tốt, nên cũng chưa hiểu, thực tế thì bằng đại học quá quan trọng ko, mình có nên hy sinh vài năm nữa học đại học ko.
Cảm ơn mọi ng đã lắng nghe, t rất cần sự góp ý chân thành của mọi ng. T đã sai 10 năm rồi, t ko thể sai thêm đc nữa :pudency:

quan021411

Reaction score
0
1/ xác định rõ muốn làm gì
2/ kiếm mối quan hệ xin vào làm luôn (mua sách tự học nền tảng nếu ngành khó)
Học lại tốn tg và dễ nản, xây lại từ đầu mệt lắm
3/ hay nhất là làm những ngành liên quan sẽ dễ hơn vì có nền tảng rồi
4/ xem lại nguyên nhân làm nản nghề này vd trình độ chuyên môn!?? , khắc phục đc thì khắc phục học nâng cao, chuyên sâu, du học thêm...

ryajautb

Reaction score
35
Nói chung là 29 mới học đại học thì khá căng đấy
Chắc phải tính đến chuyện vừa học vừa đi làm vì bạn cũng có gia đình rồi
Mà học ra thì lương cũng không cao nếu so với việc bạn chọn đúng ngành học khi 18 tuổi
Rồi thì học rồi cũng k chắc đó có phải là ngành đam mê k
Học y ra nếu k thích khám chữa bệnh thì có thể chọn một hướng nào có thể sử dụng được chuyên môn và kinh nghiệm đã có không? Nếu k thích mọi người gọi là bác sĩ thì có thể chuyển sang giảng dạy hay gì cũng được mà nhỉ

onggia0tuoi

Reaction score
2
Cái bằng ĐH của tôi từ lúc TN đến giờ chưa 1 lần đc xài, đem chùi đít hay hốt cớt còn có lý hơn. Phí 5 năm tuổi trẻ

ryajautb

Reaction score
35
quan021411 said:
1/ xác định rõ muốn làm gì
2/ kiếm mối quan hệ xin vào làm luôn (mua sách tự học nền tảng nếu ngành khó)
Học lại tốn tg và dễ nản, xây lại từ đầu mệt lắm
3/ hay nhất là làm những ngành liên quan sẽ dễ hơn vì có nền tảng rồi
4/ xem lại nguyên nhân làm nản nghề này vd trình độ chuyên môn!?? , khắc phục đc thì khắc phục học nâng cao, chuyên sâu, du học thêm...
NguyenCaoKiDuyen said:
Nói chung là 29 mới học đại học thì khá căng đấy
Chắc phải tính đến chuyện vừa học vừa đi làm vì bạn cũng có gia đình rồi
Mà học ra thì lương cũng không cao nếu so với việc bạn chọn đúng ngành học khi 18 tuổi
Rồi thì học rồi cũng k chắc đó có phải là ngành đam mê k
Học y ra nếu k thích khám chữa bệnh thì có thể chọn một hướng nào có thể sử dụng được chuyên môn và kinh nghiệm đã có không? Nếu k thích mọi người gọi là bác sĩ thì có thể chuyển sang giảng dạy hay gì cũng được mà nhỉ
Thực ra mình đã xin nghỉ việc ở bệnh viện, nên cơ hội quay đầu đã là khó rồi
Vậy nếu mình theo con đường mới thì nên đi như nào nhỉ, hay trước mắt cứ ôn thi đã nhỉ, hay có nên đi làm thêm lặt vặt cho biết đây biết đó ko. :(

zonstab

Reaction score
0
29 r ko lo kiếm tiền nuôi vợ con, còn đam mê đam mủng cái đéo gì nữa, đến lúc nhìn vợ đẻ mà ko có tiền mới khổ, đam mê là cái đéo gì :cheers:

Generalate

Reaction score
1
Ông anh cạnh phòng sinh năm 85 :nosebleed:đang học năm 4 sư phạm nghệ thuật

Sent from Xiaomi Redmi 6A using vozFApp

Dich Le Nhiet Ba

Reaction score
0
Thớt 29 tuổi rồi mình cũng không biết nói sao, thử bỏ đi du lịch vài ba tháng xem có mở mang được gì không, rồi sau đó quay về quyết định cũng chưa muộn lắm:sweat::sweat:

Gửi từ Xiaomi Redmi Note 3 bằng vozFApp