Là người miền Nam, thái độ của bạn với dân miền Bắc ra sao?

Supersoyx

Reaction score
0
Sinh miền nam nhưng dòng họ bắc. Nên hiểu được cả 2 miền, nói chung nếu bạn mang đặc tính nam càng nhiều thì sẽ khó hòa hợp hơn dân bắc.

Quang4me

Reaction score
0
Mình là người miền nam, nhưng có nhiều bạn bè người bắc cả 54 và 75, vợ mình cũng là người bắc (54). Lần đầu mình gặp sự kỳ thị miền bắc là khi đi học cấp 1, chắc cũng hơn 20 năm rồi, khi mấy đứa bạn chọc nhau bake này bake nọ (ko có mình tham gia). Sau này khi lớn lên thì những sự phân biệt đó cũng biến mất dần. Nhưng có lẽ vì để hòa nhập, và tránh sự trêu chọc mà những mà những bạn bè người Bắc của mình đều nói rành tiếng nam, chỉ nói tiếng bắc khi về nhà hoặc gọi dt về gia đình :D

Cá nhân tất cả những người bạn bắc của mình khi đi học và đi làm chơi rất được và thoải mái. Nên khi nói người bắc, hay người trung, với mình cũng chỉ là cách thể hiện quê cha hay gốc gác, cũng ko có gì kỳ thị. Tất cả đều là người VN cả.

Khi lên Voz (f33), thấy rất nhiều người pbvm nặng nề, nói những lời lẽ miệt thị (cả 2 miền, nam và bắc) mà mình chưa từng nghe ngoài đời bao giờ :stick:

sewashi

Reaction score
0
Tùy thằng chứ, tiếp xúc mới dám nói ko :gach: vêu mõm:go:
Gửi từ Sonì Thần thánh bằng vozFApp

sewashi

Reaction score
0
Mình tiếp xúc khoảng trên dưới chục thằng. Đa số thấy mấy ông gốc Bắc vào Nam lập nghiệp thì tính tình hơi kỹ quá, keo keo so với dân nam( có lẽ v mà họ giàu), khôn lõi, hay bắt bẻ:">. Một số thấy bt, chơi cũng đẹp
Gửi từ Sonì Thần thánh bằng vozFApp

druzhba

Member
Reaction score
0
Bắc thì hay sĩ diện, vòng vo
Nam cũng xàm lol bỏ mie
Thằng Bắc nào xấu thì 80% nhận diện dc ngay
Còn thằng Nam đâm ông éo lúc nào ông biết -))
Còn dân tri thức thì đâu cũng thế cả.

Etsuo

Member
Reaction score
0
Như mình, gốc Hà Nam Ninh, Ông bà vô miền nam hơn 60 năm rồi, vùng miền nào mình cũng có cái thích và cái không thích, cái tốt mình học hỏi, cái xấu mình né ra. vậy cho đời thanh thản.