Thảo luận Không thể Ping Router, nhưng vẫn có Internet

hieuga2007

Reaction score
0
Mình mới thay router Archer C7 làm router tổng cho 1 dãy trọ được 2 tuần. Tắt wifi chỉ cấp DHCP và kết nối wan internet.
Nhưng có cuối tuần rồi (giờ cao điểm) có hiện tượng ko Ping đến IP của router tổng được. Các router wifi khác Ping bình thường, mạng internet vẫn ra vào được.
Router tổng bị vậy gần 1 ngày, mạng internet vẫn ổn nên mình reset lại thì lại Ping được.
Mọi người cho ý kiến trường hợp này giúp mình.
Cám ơn nhé.

v0danh

Reaction score
0
Ping là giao thức ICMP hoạt động ở layer 3 trong mô hình TCP/IP

Dựa vào địa chỉ MAC của IP tương ứng lưu trong bảng ARP ở layer 2, nó sẽ gửi gói tin ICMP echo tới thiết bị có MAC đó. Nếu thiết bị kia có hỗ trợ ICMP thì nó sẽ gửi về cho MAC vừa echo nó 1 gói ICMP reply.

Có rất nhiều dạng ICMP reply, bạn chỉ nói Ping ko được ko hiểu là thế nào? Chắc chắn nó sẽ có gói phản hồi, Request timed out hay gì gì? Ý bạn đây Ping được chắc là nó gửi về dạng Reply... ?

Bạn thử vào cmd, gõ arp -a xem có MAC của con router ko, hay MAC có gì bất thường ko như FF-FF-FF-FF-FF-FF chẳng hạn (broadcast MAC)? Lưu cái MAC đó lại. Khi reset con router xong chỉ kết nối duy nhất máy test tới router, ping router rồi arp -a lại và check MAC . Nếu có sự thay đổi địa chỉ MAC thì khả năng, trong mạng LAN của bạn đã có một kẻ nghịch ngợm, định làm Man In the Middle rồi (MiM - một phương thức tấn công bắt trộm gói tin để ăn cắp password account)

hieuga2007

Reaction score
0
v0danh said:
Ping là giao thức ICMP hoạt động ở layer ..
Bữa trước là truy cập qua điện thoại thôi bạn, gõ dịa chỉ IP vào trình duyệt, nó quay loading nhưng page trắng ko có thông báo gì luôn.
Trước bữa đó thì có bị treo giữa tuần (ko phải lúc đông người dùng), cuối tuần thì ko truy cập được như vậy. Vụ địa chỉ MAC thì chưa thử bao giờ.

Mình có xem qua thì có thể do router chặn ICMP nhưng ko thấy hướng giải quyết.
Vụ MIM như bạn nói có cách phòng chống nào không, cách nào đơn giản cho người không chuyên môn như mình và người quản lý dãy trọ nữa

nneo

Reaction score
1
check router có bật firewall ko ?

f22_raptor

Reaction score
0
hieuga2007 said:
Bữa trước là truy cập qua điện thoại thôi bạn, gõ dịa chỉ IP vào trình duyệt, nó quay loading nhưng page trắng ko có thông báo gì luôn.
Trước bữa đó thì có bị treo giữa tuần (ko phải lúc đông người dùng), cuối tuần thì ko truy cập được như vậy. Vụ địa chỉ MAC thì chưa thử bao giờ.

Mình có xem qua thì có thể do router chặn ICMP nhưng ko thấy hướng giải quyết.

Vụ MIM như bạn nói có cách phòng chống nào không, cách nào đơn giản cho người không chuyên môn như mình và người quản lý dãy trọ nữa
trên máy tính mà gửi icmp, vào cmd gõ

arp -s "mac của con router"

GeminiStorm

Reaction score
0
Mình nghĩ là có thằng nhõi nào lắp thêm router vào mà không config nên IP router của nó trùng với IP router của thím ( 192.168.1.1?) nên mới có lúc nhận được lúc không như thế, thử đổi IP router tổng của thím sang lớp mạng khác xem xem có hết không? không thì đi từng phòng hỏi có thằng nào gắn thêm router mạng không.

v0danh

Reaction score
0
GeminiStorm said:
Mình nghĩ là có thằng nhõi nào lắp thêm router vào mà không config nên IP router của nó trùng với IP router của thím ( 192.168.1.1?) nên mới có lúc nhận được lúc không như thế, thử đổi IP router tổng của thím sang lớp mạng khác xem xem có hết không? không thì đi từng phòng hỏi có thằng nào gắn thêm router mạng không.
Cái này là 1 lỗi đơn giản, hay gặp và khá đau... răng nè :D

datton94

Reaction score
0
hieuga2007 said:
Mình mới thay router Archer C7 làm router tổng cho 1 dãy trọ được 2 tuần. Tắt wifi chỉ cấp DHCP và kết nối wan internet.
Nhưng có cuối tuần rồi (giờ cao điểm) có hiện tượng ko Ping đến IP của router tổng được. Các router wifi khác Ping bình thường, mạng internet vẫn ra vào được.
Router tổng bị vậy gần 1 ngày, mạng internet vẫn ổn nên mình reset lại thì lại Ping được.
Mọi người cho ý kiến trường hợp này giúp mình.
Cám ơn nhé.
Có thể Router đang có sẵn cấu hình QoS, không ưu tiên cho các gói ICMP. Trong thời gian cao điểm nó sẽ ưu tiên traffic cho các giao thức HTTP, HTTPS, SMTP, IMAP, gói ACK,...

hieuga2007

Reaction score
0
Cám ơn mọi người nhé.
Hiện tại mình không còn sử dụng Archer C7 nên không biết lý do tại sao.
Mang ra bảo hành hãng, ko cần biết lỗi gì, đổi luôn cho C7 v2 khác, nhưng vì tốc độ cấp DHCP thấy chậm hơn 1043 nên mình quay lại dùng 1043 rồi.
2 router đều tắt tường lửa và DDOS attack, cấu hình mạng như nhau nhưng 1043 ko bị vấn đề gì.