Không có con trai có phải là tiệt tử tiệt tôn?

stone123

Reaction score
0
hellopark said:
Không nói đến vẫn đề văn hóa, không nói đến vấn đề thờ cúng, thì ở việt nam đẻ con trai vẫn còn khá quan trọng. Đừng lấy phương tây ra làm ví dụ, phương tây hệ thống viện dưỡng lão của nó cực kỳ phát triển, công đồng hoạt động giúp đỡ người già cũng phát triển, về già bạn vẫn có thể sống phè phỡn vui vẻ được, nhưng ở việt nam thì khác. Đã từng thấy một nhà 4 đứa con gái, lấy chồng hết, ông bà lủi thủi một mình, 1 năm con về thăm đôi 3 lần làm vui. Ông cụ vừa mất, bà cụ còn sống, 4 thằng con rể đã họp bàn bán nhà chia nhau, bà cụ tức quá ra chửi ỏm lên. Sau bà mất thì nhà cũng bán trong một noits nhạc. Đừng nói trọng nam khinh nữ gì nhưng ở Việt mình, khôg đẻ được con trai về già rất khổ. Con gái nó mà đi lấy chồng nó bạc lắm, nhà nó là trên hết, đó còn chưa kể lấy chồng xa.
Các ông cũng đừng lôi trường hợp cá biệt kiểu như con trai mất dạy hay con gái lấy được rể tốt .... cái này là nói chung nó như thế
tư tưởng xàm :lol: giờ trai gái đều tỉ lệ tốt xấu như nhau, tôi thì đéo quan trọng trai gái lâu rồi

lam_xung1068

Reaction score
0
Các cụ mong sinh con trai để "nối dõi tông đường","trẻ cậy cha,già cậy con" ko phải là không có lý đâu

Các thím đang còn trẻ sức khỏe đang tràn trề thì chưa nghĩ đến nhưng khi sức khỏe bắt đầu yếu đi mới thấy đẻ con trai có lợi như thế nào
Hoặc sinh con trai chỉ để thỏa chí những việc mà bố nó còn dở dang,để thấy lại cuộc sống của mình qua thằng con chẳng hạn

saymong

Reaction score
0
Làm trai ất phải có chí, phận gái quý trọng tôn ti, có con có cái là việc sớm muộn, tồn vong chính cách do mình nuôi dạy..

Irreversible

Reaction score
0
hellopark said:
Không nói đến vẫn đề văn hóa, không nói đến vấn đề thờ cúng, thì ở việt nam đẻ con trai vẫn còn khá quan trọng. Đừng lấy phương tây ra làm ví dụ, phương tây hệ thống viện dưỡng lão của nó cực kỳ phát triển, công đồng hoạt động giúp đỡ người già cũng phát triển, về già bạn vẫn có thể sống phè phỡn vui vẻ được, nhưng ở việt nam thì khác. Đã từng thấy một nhà 4 đứa con gái, lấy chồng hết, ông bà lủi thủi một mình, 1 năm con về thăm đôi 3 lần làm vui. Ông cụ vừa mất, bà cụ còn sống, 4 thằng con rể đã họp bàn bán nhà chia nhau, bà cụ tức quá ra chửi ỏm lên. Sau bà mất thì nhà cũng bán trong một noits nhạc. Đừng nói trọng nam khinh nữ gì nhưng ở Việt mình, khôg đẻ được con trai về già rất khổ. Con gái nó mà đi lấy chồng nó bạc lắm, nhà nó là trên hết, đó còn chưa kể lấy chồng xa.
Các ông cũng đừng lôi trường hợp cá biệt kiểu như con trai mất dạy hay con gái lấy được rể tốt .... cái này là nói chung nó như thế
Thiếu gì thằng con chờ bố mẹ chết để lấy đất lấy nhà, bao vụ anh em chém nhau lấy của bố mẹ rồi. Chẳng qua ông vẫn nghĩ con trai đem của nhà mình cho vợ vẫn đỡ hơn con gái mang của cho chồng, ông nhìn thấy chênh lệch vậy vì ông đang nhìn bằng con mắt trọng nam khinh nữ. Chứ với nhiều người thì cả 2 trường hợp trên đều như nhau, nhất là thời nay ko phải thằng nào cũng thờ cúng đâu, mấy ông tôi biết sau khi bố mẹ mất toàn cất ảnh đi,nhà ko có phòng thờ vì giới trẻ bây giờ thuê nhà nên chạy đi chạy lại nhiều nên tối giản đc gì thì tối giản.

Reaction score
0
hellopark said:
nhưng phương tây không có tư tưởng ăn bám con , hay cho con nhiều như việt nam anh ạ.:">

alicubeo

Reaction score
1
Thằng thớt tư duy và kiến thức có vẻ lùn. Thích trai cũng dc, nhưng trai hay k là do m chứ k phải vợ m đâu. Nên m có nện nhiều em khác thì cũng vậy thôi. Bất mãn quá thì tự chặt cu đi vậy

stone123

Reaction score
0
Irreversible said:
Thiếu gì thằng con chờ bố mẹ chết để lấy đất lấy nhà, bao vụ anh em chém nhau lấy của bố mẹ rồi. Chẳng qua ông vẫn nghĩ con trai đem của nhà mình cho vợ vẫn đỡ hơn con gái mang của cho chồng, ông nhìn thấy chênh lệch vậy vì ông đang nhìn bằng con mắt trọng nam khinh nữ. Chứ với nhiều người thì cả 2 trường hợp trên đều như nhau, nhất là thời nay ko phải thằng nào cũng thờ cúng đâu, mấy ông tôi biết sau khi bố mẹ mất toàn cất ảnh đi,nhà ko có phòng thờ vì giới trẻ bây giờ thuê nhà nên chạy đi chạy lại nhiều nên tối giản đc gì thì tối giản.
tư tưởng như tôi với bạn rất ít,người VN văn hóa rất lùn,vẫn nghĩ con trai là nó sẽ nuôi mình,phục vụ mình:look_down: mà thực tế cho thấy con gái luôn thương yêu bố mẹ hơn,con trai mà đéo cho đất đai tài sản khéo nó từ bố mẹ,con gái thì chăm sóc vô điều kiện,đẻ con gái sau này giao tài sản cho nó,nó chăm sóc hơn con trai là chắc,còn thờ cúng chỉ nghĩ đơn giản là phong tục,mà đời mình chết là hết,thờ cái gì cũng như nhau.Tư tưởng phong kiến nó thấm ghê thật,một đất nước mê muội trong bói toán,phong thủy,trọng nam khinh nữ cuồng loạn:adore:

MUforever

Reaction score
0
Chính những tư tưởng quá coi trọng phải có thằng con trai như này nên nếu đẻ đc thằng con trai thì lại hết sức cựng nựng nuông chiều nó. Cuối cùng lại dễ làm hư thằng con trai duy nhất. Ko thiếu nhà nặn mãi đc thằng con trai xong cuối cùng lại phá gia chi tử

bacmap

Reaction score
2
Mình trong nam nên chắc tư tưởng khác các thím, mình sinh được một bé gái rồi tự nhiên giai đoạn này thấy vậy là đủ ko muốn sinh thêm nữa. Suy nghĩ là cố gắng lo cho nó đến lúc lấy chồng thì mình rảnh rang đi du lịch, tận hưởng tuổi già. Sinh con trai thì đến lúc nó có gia đình vẫn phải lo tiếp tục...

Mr.X 2014

Reaction score
0
hellopark said:
Đúng mẹ nó luôn. Ốm đau đi viện mà ko có ai chăm thì mới thấy cái cảnh :gach::gach: chỉ có nhảy lầu