Kể cho nhau nghe bữa cơm của gia đình bạn lúc khó khăn nhất

V2Theni

Reaction score
0
Thớt nhắc lại nhớ, hồi đó bão bùng gì cũng có cứu trợ được ký gạo, thùng mì, lúc trước nhà cũng khá giả nhưng làm ăn thất bại nên nghẻo rớt, nhà có mỗi gạo, chai nước mắm, chai nước tương, mấy con khô vụn, mớ rau lang bên hông nhà mà ăn cả tháng, mỡ thắng xong thành tép mỡ để chung với nước mắm rồi chang ăn, vậy mà ngon, nước tương thì bỏ thêm miếng tỏi, ớt rồi chang cơm nóng ăn, cái thời mà nước tương còn đong bằng cái cống, đong lần 2 xị để giành ăn

gnoLuV

Reaction score
0
Một gói mì tôm cả nhà 5 người ăn vs cơm :sosad::sosad:

t4nbjen

Reaction score
0
Cả tuổi thơ của mình nhà nghèo hầu như chả bao giờ được ăn bữa ngon cả bố mẹ đi làm xa ở với ông bà ông bà không quý nhà mình do nhà mình nghèo nên chỉ ăn cơm với rau với nước mắm thôi còn ông bà có thịt cá ông bà giấu ăn riêng. Có lúc mình tìm được thèm quá lại bốc trộm ăn.hihi. Sau bị phát hiện thì bà mang cho vào cái trạn khoá vào.hihi. Nhưng cũng có lúc quên khoá là lại bốc trộm. Đói chả nghĩ được gì nhiều. Có lúc cơm chỉ với nước mắm không còn chả có rau nữa. Mình bị suy định dưỡng nặng luôn. Lúc mình lên lớp 7 thì mẹ đi xuất khẩu lao động nhưng cũng chả có gì. Sau đó mẹ mình về cho bố đi xuất khẩu lao động thì nhà mình mới khá nên một tý. Giờ nhà mình vẫn nghèo nhưng cũng tạm gọi là qua cái cảnh chạy ăn từng bữa rồi. Nhưng mẹ mình lại là người hay để người khác phiền lòng hay thích gây mâu thuẫn chả bao giờ cái nhà được yên cả vì mẹ mình

FukxxxU

Reaction score
0
doconzit00 said:
Hồi đấy mình bé lắm, đéo biết bao tuổi, chỉ nhớ sơ sơ bố mẹ đi làm hết, ông anh thái hành tím chiên lên với dầu ăn cho thêm một chút mắm. Trộn ăn với cơm, đến giờ mình vẫn nhớ vị ngon của món đó
giống nhau thế :beauty: giờ mình cũng làm lại mà sao ko còn cái vị khi đó, chắc do nước mắm công nghiệp:">

kiatisax3

Reaction score
0
Sắn luộc lên rồi dã thành bột thêm muối mỡ nấu với hành làm súp trộn cơm ăn :)

Sent using vozFApp

t4nbjen

Reaction score
0
t4nbjen said:
Cả tuổi thơ của mình nhà nghèo hầu như chả bao giờ được ăn bữa ngon cả bố mẹ đi làm xa ở với ông bà ông bà không quý nhà mình do nhà mình nghèo nên chỉ ăn cơm với rau với nước mắm thôi còn ông bà có thịt cá ông bà giấu ăn riêng. Có lúc mình tìm được thèm quá lại bốc trộm ăn.hihi. Sau bị phát hiện thì bà mang cho vào cái trạn khoá vào.hihi. Nhưng cũng có lúc quên khoá là lại bốc trộm. Đói chả nghĩ được gì nhiều. Có lúc cơm chỉ với nước mắm không còn chả có rau nữa. Mình bị suy định dưỡng nặng luôn. Lúc mình lên lớp 7 thì mẹ đi xuất khẩu lao động nhưng cũng chả có gì. Sau đó mẹ mình về cho bố đi xuất khẩu lao động thì nhà mình mới khá nên một tý. Giờ nhà mình vẫn nghèo nhưng cũng tạm gọi là qua cái cảnh chạy ăn từng bữa rồi. Nhưng mẹ mình lại là người hay để người khác phiền lòng hay thích gây mâu thuẫn chả bao giờ cái nhà được yên cả vì mẹ mình
Năm mới đáng ra không lên nhắc chuyện cũ nhưng thật sự thấm thía. Thấm thía cái nghèo cái đói vẫn quanh quẩn. Thấm thía những người thân nhất với mình nhưng chả bao giờ quan tâm mình sống lùi lũi như cái bóng. Thấm thía cái lúc nhìn vào cái trạn khoá có miếng thịt hay khúc cá trong ấy.

Hau Thuy

Reaction score
0
Đợt sinh viên. Ở cùng 2 thằng nữa. 3 thằng cuối tháng đều hết sạch tiền. Còn đúng 7k. Ra chợ mua 2 bó rau muống về xào với xì dầu để ăn

Gửi từ

kleertmf

Reaction score
0
bữa cơm gia đình... hm... lâu quá rồi chẳng nhớ lần cuối là khi nào nữa. hiện tại chỉ còn 1 mình, tự nấu ăn - hoặc đi ăn ngoài với gấu, ngoài ra thì chỉ đi ăn ngoài, sườn bì chả, hủ tiếu, phở...
cũng còn chút ký ức, vào năm nào đó giữa 2004 - 2005, cha bán căn nhà trả nợ cờ bạc của ổng, hôm trước khi giao nhà, 2 mẹ con ăn cơm với nước mắt...
2006 - 2007, ông bà già chia tay, còn 1 mình 1 thân bơi lội lúc vừa tròn 18, chắc là kể từ đây, ko còn bữa cơm gia đình nào nữa.
-> kể ra bây giờ, tự nhắc mình, ko bao giờ được quên cái ngày hôm đó, quả thật có lỗi với bản thân cho dù có phải bỏ mất thứ gì đi nữa, cũng ko bao giờ được quên ký ức này.

KFC, King BBQ, Sumo BBQ, ...etc và kể cả New World buffet (sang nhất mình từng ăn), cũng chẳng bằng được bữa cơm trứng chiên cà xào, nước tương trước ngày tan vỡ.

mrvandai

Reaction score
1
5 người ăn 1 cía trứng gà ta luộc, bỏ trong 1/2 chén nước mắm tự chắt (từ mắm cái).
Lâu lâu dậy trễ là thấy còn 1/2 cái trứng do ba mẹ để dành. Vậy là 4 người kia ăn 1/2 cái trứng + mớ nước mắm. :sosad:

Giờ thì đỡ hơn nhiều rồi, muốn mua tất cả thế giới về cho ba mẹ ăn. Lần nào cũng nói giảm 50% giá tiền để mẹ khỏi xót :stick:

phongthien56

Reaction score
0
cũng k phải là khó lắm vì ở thành thị
nhưng nhớ mãi k quên
hồi học lớp 3, nhà rơi vào cảnh khó khăn, lần đó trưa rồi, đến h đi học, k có cơm ăn, k còn xèng, ba phải mượn ông anh hàng xóm 2k ( đúng 2 k, nhớ mãi ) đi mua cho cái hột vịt kho sẵn về ăn, xin thêm miếng nước về ba chan ăn, hên nhà còn gạo
từ đó về sau k bao h đi ăn cơm tiệm mà kêu thitj kho :))