Kể 1 kỉ niệm về bà ngoại đi các thím

lawliet2394

Reaction score
0
Hồi bé, giữa 2 bà ngoại và bà nội. Thì mình có cảm xúc sâu sắc đặc biệt với bà ngoại hơn. Bà nội không thích mình lắm (cảm giác thế) chỉ luôn chiều những đứa cháu mà bà thích hơn hẳn. Nên ký ức về bà nội với mình rất nhạt nhòa. Còn với bà ngoại thì đậm lắm.

- Hồi còn nhỏ, nhà nghèo bà hay lén cho mình ăn đồ ăn theo kiểu. Trái đu làm nộm, nấu canh thì gọt dày hơn một tý, cắt 1 miếng nhỏ cho cháu cạp (những năm 99,2000). Rồi hay cho mình ăn một chút đồ ăn dưới bếp khi mà nấu cơm trưa, tối trước khi mọi người ăn.
- Lớn lên một chút, bà lúc nào cũng dặn mình lấy vợ, lúc nào cũng hỏi lấy vợ chưa. Tới khi bà bị bệnh mất trí, bà ko nhận ra mình nữa. Bà cứ nắm tay hỏi mình: chú là ai ? tui giờ không biết được ai hết, rồi bà ngồi cười cười nhai trầu...

Cảm giác thật đau lòng.

ryajautb

Reaction score
35
bà ngoại em hay kể chuyện ma ở quê, ma ở làng ngày xưa nghe sợ hơn nghe audio hay youtube ~~

hoa5988

Reaction score
0
Hồi học mẫu giáo, cô giáo kêu về nhà mua bộ chì màu để vào lớp vẽ

Mình nhớ bộ chì màu giá 5 ngàn, mà lúc đó gia đình mình khổ lắm, mình không dám về xin tiền mẹ để mua vì biết mẹ sẽ lo rầu

Lúc đang rối rắm không biết sao thì gặp bà ngoại, mình hỏi xin bà ngoại. Bà ngoại liền móc trong lưng quần ra cái khăn đang bọc vài tờ tiền trong đó. Lúc đấy thật vui mừng vì mình đã có thể mua được bộ chì màu

Lớn rồi nghĩ lại cảnh đó cảm thấy thương ngoại vô cùng. Đó cũng là kỷ niệm sâu đậm nhất của mình về bà ngoại

Sau này nghe mẹ kể về thời gian mẹ vừa mới sinh mình ra, ngoại phải đi giặt đồ mướn lấy 5 ngàn đồng ra chợ mua thịt heo về kho khô cho mẹ mình ăn cơm

googleplus

Reaction score
0
Giữa hai nhà nội ngoại thì mình gần với nhà nội hơn. Mặc dù vậy nhưng không có nghĩa là nhà ngoại không quan tâm với mình. Do mình sống với nội để ba mẹ mình đi làm ăn nên lúc nhỏ có nhiều kỷ niệm hơn với nội đặc biệt là bà nội.

Lúc nhỏ mọi thứ sinh hoạt, ăn uống, ngủ nghỉ, học tập của mình đều được bà nội lo cho mãi đến khi vào học lớp 10 mới qua ở với ba mẹ. Tiếc là giờ bà nội không còn nữa

Còn nhà ngoại thì một hay hai tháng mình đều có về thăm một lần. Mỗi lần về là nhà có món gì ngon bà đều mang ra cho cháu ăn
rồi quà mang về.

Nói chung 2 bên nội ngoài của mình đều tuyệt vời, gia đình tuy không khá giả lắm nhưng cũng không khó khăn

Tuyetmuahe192

Reaction score
1
Ông nội. Nhà đông con cháu. Năm 2000 ở quê bố mẹ gừi anh em mình vào nhà nội để nội trông rồi đi gặt. Bố mẹ về giữa trưa nắng chói chang thấy con 2 đứa dắt tay nhau về giữa trưa. Hỏi sao không ăn cơm trong nội thì bảo là "ông nói về nhà bay mà ăn cơm"....

Trưa mùa hè đổ lửa. 3 mẹ con ôm nhau khóc ròng. Đó là lần khiến mình nhớ mãi...

Nhưng vẫn thương ông,vẫn tôn trọng ông mặc dù mẹ không ưng ông cho lắm. Nhớ lại còn cay sống mũi các thím ạ :(

fateam90

Reaction score
0
Ngày còn sống được bà ngoại chiều lắm.

Bà mất cũng lâu rồi, mấy năm trước về, mộ bà nằm trơ trọi do chưa được chuyển vào bên trong (thủ tục gì đấy không là bị phạm or trùng tang), cỏ dại mọc um. Mình với mẹ ra thăm mộ bà, vừa nhổ cỏ mà nước mắt không thể ngừng rơi được

Honekawa Suneo

Reaction score
1
bà ngoại mất lúc mình lớp 7, lúc bà còn sống, cả bên ngoại ai cũng khó khăn nên chả lo dc gì lắm cho bà
giờ kinh tế ổn hơn rồi, mấy bà dì ai cũng con cháu nhà cửa đầy đủ, lần nào ngồi kể chuyện về bà ngoại mấy bả cũng khóc sưng mắt

GauGauGau123

Reaction score
0
Bà mình mới mất hồi tháng 3, tháng 4 thì ông ngoại đau buồn mất theo luôn

via vozForums for iPhone