Hư chip bios hay là lỗi bios ??? Help!

Dre[at]m

Reaction score
0
cal said:
Bạn thử chạy máy chỉ với card màn hình, RAM thôi. Không có hard drive, ổ DVD xem nó báo lỗi giống vậy ko?
Đã thử như vậy và vào đc win. Nhưng sau khi tắc máy bật lại thì bị tiếp...

cal

Reaction score
0
Không phải vậy. Ý tôi nói là test với máy không có ổ đĩa (ko ổ cứng, ko ổ quang) xem nó còn bị lỗi ở code 67 hay không. Code 67 là lúc bios kiểm tra ổ đĩa boot. Nếu ổ đĩa chạy chập chờn sẽ bị lỗi.

Dre[at]m

Reaction score
0
cal said:
Không phải vậy. Ý tôi nói là test với máy không có ổ đĩa (ko ổ cứng, ko ổ quang) xem nó còn bị lỗi ở code 67 hay không. Code 67 là lúc bios kiểm tra ổ đĩa boot. Nếu ổ đĩa chạy chập chờn sẽ bị lỗi.
Chưa thử tháo luôn ổ cứng bác. Nhưng khi có ổ cứng thì đầu tiên khởi động đèn led đồng hồ báo 21-67 là tắt xong tự khởi động lại rồi cứ thế 21-67 tự bật tắt mãi... giờ e tháo case lôi cái main ra luôn rồi bác. Chắc đem ra thợ test coi sao :adore:

cal

Reaction score
0
Thớt đem được ra thợ thì tốt hơn.

Chưa từng thấy hãng phần cứng nào phô như Intel. Hết vòng đời support là nó xóa hết drivers, bios, manuals trên trang sản phẩm. Motherboard DX79SI của tôi giờ thành con vô thừa nhận rồi. Cũng may còn lưu lại được drivers cơ bản cho Win 7.

tieu_giang

Reaction score
0
Dre@m said:
Mainboard của e là DX79SI. Bị hiện tượng là ko thể khởi động boot đc vào win, mặc dù đã thử rất nhiều cách trên google, youtube, tháo pin, tháo jumper trên main reset, clear cmos các thứ. Máy mỗi lần bấm khởi động là đèn led tín hiệu trên main nhấp nháy màu đỏ, tự tắt và tự bật đến 2-3 lần mới lên màn hình, khi lên hình nếu bấm F2 thì vào đc màn hình chỉnh bios. Còn nếu để tự boot vào win thì máy đơ rồi tự động tắt và khởi động lại... ko biết có phải do hư chip bios hay lỗi bios... mà bây giờ tìm trên trang chủ của intel để tải bios cũng ko có nữa. Mong đc các cao nhân giúp đỡ :sosad:
Sao tải k có bios ah B.
Tối thử tìm phát.
Lỗi thì khó xác định như B mô tả.
Gửi từ Iphone 11 Pro Max bằng vozFApp

Dre[at]m

Reaction score
0
cal said:
Thớt đem được ra thợ thì tốt hơn.

Chưa từng thấy hãng phần cứng nào phô như Intel. Hết vòng đời support là nó xóa hết drivers, bios, manuals trên trang sản phẩm. Motherboard DX79SI của tôi giờ thành con vô thừa nhận rồi. Cũng may còn lưu lại được drivers cơ bản cho Win 7.
Ồ. Giờ mới để ý chữ kí, hóa ra bác cũng xài mainboard giống e :surrender: E cũng dự đem ra thợ. Hi vọng vớt vác đc :sosad:

tieu_giang said:
Sao tải k có bios ah B.
Tối thử tìm phát.

Lỗi thì khó xác định như B mô tả.

Gửi từ Iphone 11 Pro Max bằng vozFApp
Có vẻ như intel xóa hết tất cả rồi bác :sosad:

vaovozchidedoc

Reaction score
0
Nếu có VGA rời thì khả năng lỗi VGA rồi, hoặc kiểm tra nguồn nữa.

Dre[at]m

Reaction score
0
vaovozchidedoc said:
Nếu có VGA rời thì khả năng lỗi VGA rồi, hoặc kiểm tra nguồn nữa.
Ko đâu. Đã thử đổi nguồn và vga.