Hơn 10 năm tu Thiền, giải đáp mọi vấn đề về Thiền

revir

Reaction score
0
evolution.ix said:
Mình có nghe nói ngồi thiện có thể chữa bệnh cho người khác bằng cách truyền sóng của mình cho người đó, Áp dụng kể cả không gian và thời gian, điều đó có thực hay không. Nếu giải thích về vấn đề này thì như thế nào ?
Đấy là đội nhân điện thím ạ. Không phải thiền

goldenrosa

Reaction score
1
dao_hoa_daochu said:
Hỡi người anh em thiện lành goldenrosa trym ngắn, "ăn muối thấy mặn" với "nghe âm thanh thấy là tiếng trym" với "bế một cặp vú to thấy nó hơi nặng" (suy ra là nó là năng lượng E=mc^2) theo như cách hiểu của người anh em thì đều là thực chứng nội tại cả đấy chứ, có gì khác nhau đâu, ngoài chuyện dùng các giác quan khác nhau?
Ông dùng cảm quan để nhận biết thế giới bên ngoài nó khác với nhận biết thế giới bên trong lắm, tôi cũng không có cách nào diễn tả được, ông lắng nghe bản thân sẽ thấy được nhiều điều không kém thế giới bên ngoài đâu, lời của tôi đến đây thôi

thanhthuan0903

Reaction score
0
Chào chủ thớt, theo bác người điên có biết khổ không ? Người điên khác người giác ngộ ở chỗ nào ạ ?

via vozForums for iPhone

dao_hoa_daochu

Reaction score
0
goldenrosa said:
Ông dùng cảm quan để nhận biết thế giới bên ngoài nó khác với nhận biết thế giới bên trong lắm, tôi cũng không có cách nào diễn tả được, ông lắng nghe bản thân sẽ thấy được nhiều điều không kém thế giới bên ngoài đâu, lời của tôi đến đây thôi
Người anh em thiện lành không diễn tả được là do tự mình cũng không hiểu thôi, - nói "ăn muối thấy mặn nó là thực chứng nội tại" thì biết ngay là không hiểu rồi!

"Lắng nghe" thì cũng tốt, chỉ sợ đang thực sự không biết là mình đang "lắng nghe" cái gì thôi, - cho nên qua mới hỏi "ranh giới" nội-ngoại, thì lại lảng... à quên "lời của tôi đến đây thôi".

ChildFromParadise

Reaction score
0
thanhthuan0903 said:
Chào chủ thớt, theo bác người điên có biết khổ không ? Người điên khác người giác ngộ ở chỗ nào ạ ?

via vozForums for iPhone
Người thiền không phải trong tâm không có gì cả, nếu không có gì cả thì làm sao "cảm" được cái an lạc và thật sự an trú trong thiền ...

Thiền còn phải có quán - có sát - có định ở đó thì mới gọi là thiền.

Mệnh đề thím hỏi từng được hỏi tương tự là: "Em bé không biết gì thì có khổ không?"

Trả lời là: Khổ.

Sinh - lão - bệnh - tử đều là khổ.

Danhartist

Reaction score
0
goldenrosa said:
Cho mình hỏi tiếp, sau này thím còn mấy lần được như vậy?
Trong sự sinh hoạt hàng ngày sau 10 năm, thím so sự sáng suốt với khi ấy được bao nhiêu 100%?
Phải chăng lúc ấy không còn 1 ý nghĩ chỉ còn tiếng chim, rồi tiếng chim cũng không còn?
Mình thỉnh thoảng hay bị ngưng suy nghĩ và tạm thời cắt đứt liên lạc với chung quanh, không nghe thấy gì, tuy ngắn cỡ 1/2 -1/4 giây nhưng cũng khá thú vị (và cũng nguy hiểm nếu chạy xe), thím có thể nói đây là hiện tượng gì không?
Mình ngưỡng mộ thiền nhưng không tập, chỉ tìm hiểu, tại không có 1 bậc thầy nào để hướng dẫn luyên tập
Cũng có một vài lần nữa nhưng ít hơn, cơ mà thực ra về sau nó là củng cố thêm cho cái ngộ của mình thui :D

Nó không phải là không còn tiếng chim, giống như việc thở í, chúng ta thở hằng ngày nhưng không phải ai cũng nhận thức được là mình đang thở, cho tới khi ...bị nghẹt mũi :D

Thiền là việc chúng ta nhận thức được chúng ta đang thở như thế nào, rộng hơn thì chúng ta nhận thức được chúng ta sống như thế nào, tức nhận thức mọi trải nghiệm một cách chủ động hơn.

Nói nhận thức cũng không đúng, bởi từ đó là dùng cho trí não rồi, nhưng thiền không phải là hoạt động của trí não. Mà là chính sự trải nghiệm đơn thuần thì chính xác hơn.

Đơn cử quay lại với hơi thở, thì thiền không phải là suy nghĩ về hơi thở, mà là trải nghiệm việc thở, một cách chủ động, liên tục, và đơn sơ nhất.

Trải nghiệm ngộ của mình khi nghe tiếng chim, là khi đó mình chợt buông hết mọi phiền não, và trở về với trải nghiệm nghe tiếng chim lúc đó. Khi đó không còn bất kỳ vọng tưởng, khái niệm, phiền não gì nữa. Cũng không có suy nghĩ về tiếng chim, chỉ đơn thuần là lắng nghe thôi.

Nói chung, cuộc sống vẫn diễn ra như thường lệ, chỉ là chúng ta trải nghiệm lại việc sống một cách đơn sơ, trong trẻo, an nhiên, và không có phiền não thui :D

newbie_youtube said:
Thiền minh sát Vipasana như thế nào? Tâm buông ra nhưng mình ko buông được thì phải làm gì?
Cái thiền vipassana bác google cũng ra mà hehe, hoặc bác tìm cuốn Bản đồ hành trình tâm linh á, cuốn đó hay, nói về thiền vipassana :D

Câu hỏi của bác hơi ngộ, tâm buông, nhưng mình không buông ? ‘Mình’ ở đây là gì ? :D

Danhartist

Reaction score
0
khoctiengirac said:
Em muốn hỏi là thiền giống ông Đặng Lê Nguyên Vũ vậy có bị coi là tẩu hỏa nhập ma không? Thấy có clip ổng vẽ vẽ cái gì đó mà ai cũng nói ổng bị này bị kia.

Rồi e cũng nghe nói là thiền chữa đc bệnh, thiền giúp mình thông tuệ hơn? Cái này có đúng ko ạ?

Em muốn học thiền từ lâu, nhưng có rất nhiều người comment là thiền ko đúng cách sẽ tẩu hỏa nhập ma, điên điên khùng khùng. E cũng từng tập nhưng ngồi đc 30s đầu thôi. Còn lại 9p30s sau là tâm trí loạn xị ngầu. Làm cách nào để thoát khỏi tình trạng này đc? Mong a chỉ giáo thêm
Uhm, mình cũng nghe ngta nói thiền sai tẩu hỏa nhập ma. :D Mình cũng không rõ thiền có giúp chữa bệnh không, nhưng mình không tin lắm, chắc chỉ có một chút ích lợi á :D

Tâm trí loạn là bình thường bạn ah, bác đừng bận tâm việc đó, tâm trí chúng ta nó luôn vậy á. Vấn đề không phải là không để nó loạn, mà là đừng để bị cái loạn động đó ảnh hưởng cơ.

Nhưng nói chung bác cứ ngồi quan sát hơi thở, nếu có phân tâm, lúc nhớ lại thì cứ quan sát hơi thở tiếp, và lặp lại điều đó nhiều lần là được. Từ từ sẽ có thay đổi thui :D

cay cay

Reaction score
1
tao di SH co sao ko said:
Mình thiền theo phương pháp tĩnh tâm đc gần 1 năm. Cảm thấy tâm trí điềm tĩnh và ít sân si hơn, nhưng nhiều khi như bị vô tâm, ko quan tâm đến mọi thứ xung quanh. Lúc buồn ko buồn hết cỡ đc mà lúc vui cũng ko đc cảm nhận niềm vui hêt cỡ. Đấy có phải tác dụng phụ của thiền ko
thím giống mình nhỉ, 27 tuổi, vợ con đầy đủ, vẫn giao tiếp hòa đồng vs mọi người. Nhưng đối diện với các biến cố hoặc niềm vui trong cuộc sống mình thấy rất bt, search gg thì thấy bảo bị tâm thần phân liệt giai đoạn cuối :surrender: