Hơn 10 năm tu Thiền, giải đáp mọi vấn đề về Thiền

goldenrosa

Reaction score
1
dao_hoa_daochu said:
Người anh em thiện lành này có thể chỉ cho qua rõ đâu là giới hạn của 02 cái đỏ-xanh này không? - Ví dụ như cái công thức E=mc^2 mà không cần đi học chỉ cần "tự nghiệm" là ra ấy thực ra nó là kết quả của cái "đỏ" hay cái "xanh"?
Công thức đó diễn tả mối quan hệ của ngoại quan, và nó có được qua quan sát, suy nghiệm
Còn thực chứng nội tại là ăn muối thấy mặn nó là thực chứng nội tại, không liên quan gì cảm
Và mục tiêu của thiền nói chung là thực chứng nội tại, còn thế giới bên ngoài phải trải qua quan sát và chiêm nghiệm, ông hiểu lầm rồi
Sáng suốt khác với biết hết cũng như khôn ngoan khác với hiểu biết mặc dù nó có 1 số điểm chung

Danhartist

Reaction score
0
htainger said:
Thiến thì có bay được không thầy?

via vozForums for iPhone
Thiền thì không bay được bác ạ, thiến cũng không, mà nếu thiền khi ngồi máy bay thì chắc được :D

enpi11

Reaction score
0
Danhartist said:
Chào các bác, ngày xưa có một nick cũng hoạt động lâu mà quên mất pass, giờ phải xài nick này nhìn như newbie. :chaymau:

Chia sẻ thì tôi học Phật và Thiền từ năm 19, nay 31 rồi, nên cũng có chút hiểu biết về Thiền tập. Tôi nghiên cứu Thiền và triết lý Phật theo hướng khoa học (hoặc tâm lý học) hơn là theo hướng tâm linh tôn giáo.

Thành thử bác nào có nhã hứng muốn tìm hiểu hoặc có thắc mắc gì thì cứ hỏi nhé, tôi biết tôi sẽ trả lời :D Tôi không ưa mê tín nên sẽ cố gắng giải thích một cách hợp lý nhất chứ không theo hướng thần bí cho các bác hen.

Hy vọng các bác đừng ném gạch tội tôi :sosad:
bác thực tập Vipasana của Đức Phật hay Thiền Công Án- Thoại đầu của các vị tổ Tàu

tao di SH co sao ko

Reaction score
0
Mình thiền theo phương pháp tĩnh tâm đc gần 1 năm. Cảm thấy tâm trí điềm tĩnh và ít sân si hơn, nhưng nhiều khi như bị vô tâm, ko quan tâm đến mọi thứ xung quanh. Lúc buồn ko buồn hết cỡ đc mà lúc vui cũng ko đc cảm nhận niềm vui hêt cỡ. Đấy có phải tác dụng phụ của thiền ko

CURO

Reaction score
0
Danhartist said:
Không có góc nhìn thứ ba bác à, chỉ có góc nhìn thứ nhất thôi.

Thiền giống như là bác tưởng tượng ở trên biển, sóng vỗ ì xèo, và bác quan sát mọi thứ đang diễn ra như thế, và bác biết như thế thôi. Và rồi bác thực ra cũng là một cơn sóng, bác cũng đang vận động ì xèo, và bác cũng biết như thế thôi :D

Mọi hành vi và nhận thức của bác đang diễn ra, và các tiến trình đó đang vận động, và bác biết thế, đó là thiền.

Cái khác biệt với những người bình thường, là họ bị suy nghĩ của họ dẫn dắt một cách bị động, họ cho rằng những suy nghĩ đó là Cá nhân họ, nhưng chúng chỉ là các tiến trình thôi.

Tôi không rõ Thiền có thể giúp cải thiện các vấn đề tâm lý hay không. Có lẽ có, vì tôi có thấy nhiều nơi nói thế. Nhưng do tôi không bị vấn đề tâm lý nên không dám chắc :D

Nhưng thực sự thì thiền giúp tôi điềm tĩnh hơn, và ít khổ (về tâm lý) hơn :D
nếu có thể nhờ bạn hướng dẫn chi tiết cách thiền. vì thật ra đôi ngồi uống bia, tê tê, lúc đó k nói chuyện mà trầm ngâm suy nghĩ, tự dưng thấy mọi hành vi của mình đều có thể giải thích được ( VD như vì sao cùng 1 trường hợp nhưng vs người này thì nóng giận với người kia thì k có) k biết đó có phải là thiền k :adore:

gaconthiknam

Reaction score
0
WarCry said:
1. 6 căn: mắt, tai mũi, lưỡi, thân, ý
6 trần: sắc, thanh, hương, vị, xúc, pháp
6 thức: khi mắt thấy sắc- nhãn thức sinh khởi
khi tai nghe tiếng- nhĩ thức sinh khởi
,,,
khi pháp thế gian tiếp xúc với ý- ý thức sanh khởi
2. gọi là 10 phiền não, 10 sự trói buộc, đầy đủ phải là: thân kiến, hoài nghi, giới cấm thủ, tham cõi dục, tham cõi sắc. tham vô sắc, sân, mạn, trạo cử, si. Chia làm 2 bậc thượng và hạ
3. Toàn bộ những gì mà 1 chúng sanh trong 3 cõi tìm kiếm, gọi là dục tăng thịnh vì chúng chỉ tăng trưởng mà sẽ ko bao giờ có sự giảm thiểu ham muốn về chúng: sắc tài, danh, thực, thùy
4. ko có trong phật giáo nguyên thủy
5. Phải có giới mới có Định, có Định mới có Tuệ (giải thoát)
6. ko có
7. Quan điểm của các chúng sanh bị Vô minh che đậy
Vậy kết quả sau cùng của việc tu thiền là được gì ạ ?

Reaction score
0
Danhartist said:
Chào các bác, ngày xưa có một nick cũng hoạt động lâu mà quên mất pass, giờ phải xài nick này nhìn như newbie. :chaymau:

Chia sẻ thì tôi học Phật và Thiền từ năm 19, nay 31 rồi, nên cũng có chút hiểu biết về Thiền tập. Tôi nghiên cứu Thiền và triết lý Phật theo hướng khoa học (hoặc tâm lý học) hơn là theo hướng tâm linh tôn giáo.

Thành thử bác nào có nhã hứng muốn tìm hiểu hoặc có thắc mắc gì thì cứ hỏi nhé, tôi biết tôi sẽ trả lời :D Tôi không ưa mê tín nên sẽ cố gắng giải thích một cách hợp lý nhất chứ không theo hướng thần bí cho các bác hen.

um vay cung mung ver.5 said:
Đức:stick::stick::stick:
có đức cũng không nên hồn nữa :gach:

dao_hoa_daochu

Reaction score
0
goldenrosa said:
Công thức đó diễn tả mối quan hệ của ngoại quan, và nó có được qua quan sát, suy nghiệm
Còn thực chứng nội tại là ăn muối thấy mặn nó là thực chứng nội tại, không liên quan gì cảm
Và mục tiêu của thiền nói chung là thực chứng nội tại, còn thế giới bên ngoài phải trải qua quan sát và chiêm nghiệm, ông hiểu lầm rồi
Sáng suốt khác với biết hết cũng như khôn ngoan khác với hiểu biết mặc dù nó có 1 số điểm chung
Hỡi người anh em thiện lành goldenrosa trym ngắn, "ăn muối thấy mặn" với "nghe âm thanh thấy là tiếng trym" với "bế một cặp vú to thấy nó hơi nặng" (suy ra là nó là năng lượng E=mc^2) theo như cách hiểu của người anh em thì đều là thực chứng nội tại cả đấy chứ, có gì khác nhau đâu, ngoài chuyện dùng các giác quan khác nhau?

dao_hoa_daochu

Reaction score
0
Danhartist said:

Sư trụ trì bị bệnh qua đời đột ngột, các sư họp nhau lại, bàn cách thi thử thách để bầu ra vị sư chay tịnh nhất để kế vị. Hôm sau, mỗi sư được phát một chiếc trống con để treo vào bu`i, rồi một đoàn vũ nữ xinh đẹp cởi truồng bước ra nhảy múa, - các cô đi đến đâu thì trống khua rộn ràng đến đấy, trống càng lúc càng sôi động y như hội vật.
Cuối cùng chỉ có một nhà sư tên Danhartist là xứng đáng được bầu chọn, nhưng lúc thay đồ để làm lễ thì loay hoay mãi đé0 thể nào gỡ được trống ra.

evolution.ix

Reaction score
0
Mình có nghe nói ngồi thiện có thể chữa bệnh cho người khác bằng cách truyền sóng của mình cho người đó, Áp dụng kể cả không gian và thời gian, điều đó có thực hay không. Nếu giải thích về vấn đề này thì như thế nào ?