Hơn 10 năm tu Thiền, giải đáp mọi vấn đề về Thiền

oscarland

Reaction score
1
Danhartist said:
Chào các bác, ngày xưa có một nick cũng hoạt động lâu mà quên mất pass, giờ phải xài nick này nhìn như newbie. :chaymau:

Chia sẻ thì tôi học Phật và Thiền từ năm 19, nay 31 rồi, nên cũng có chút hiểu biết về Thiền tập. Tôi nghiên cứu Thiền và triết lý Phật theo hướng khoa học (hoặc tâm lý học) hơn là theo hướng tâm linh tôn giáo.

Thành thử bác nào có nhã hứng muốn tìm hiểu hoặc có thắc mắc gì thì cứ hỏi nhé, tôi biết tôi sẽ trả lời :D Tôi không ưa mê tín nên sẽ cố gắng giải thích một cách hợp lý nhất chứ không theo hướng thần bí cho các bác hen.

Hy vọng các bác đừng ném gạch tội tôi :sosad:
Tại sao lúc nhập niết bàn Phật lại từ cõi sơ thiền vào nhị thiền, tam thiền, tứ thiền, phi tưởng xứ, phi tưởng phi phi tưởng xứ, rồi lại trở ra? Ý nghĩa của việc ra vào các cõi thiền ấy là gì?

fake1

Reaction score
0
Thiền ko cần ngồi được ko thím :adore:
Sent from HUAWEI JSN-L22 using vozFApp

cut_wind

Reaction score
0
thiền Vippasana là thiền không gắn với tôn giáo đúng không thím, mình có đọc qua và khi nào sắp xếp thời gian muốn đi học một khóa.

Danhartist

Reaction score
0
anhnt1711 said:
bản chất của các hiện tượng nghĩa là sao nhỉ. bạn ví dụ chi tiết được ko?
Bản chất của các hiện tượng đều có các đặc tính sau :

1. Luôn luôn thay đổi. (vô thường)
2. Nương nhờ các điều kiện khác mà có, một sự việc diễn ra đều có vô số các nguyên nhân của nó mới hình thành. (duyên sinh)
3. Chính vì 2 yếu tố trên, nên mọi thứ đều không có một giá trị cố định không đổi nào. (vô ngã)
4. Chính vì các yếu tố ở trên, nên chúng ta không thể nắm bắt được bất kỳ giá trị gì, hiện tại mà chúng ta đang nắm bắt ở đây luôn luôn thay đổi.

vd như khi ta nói "bây giờ" thì khoảnh khắc bây giờ đã qua rồi. Cho nên mọi thứ đều không theo ý chúng ta (gọi là bất toại nguyện - khổ)

Gom hết 4 đặc tính này lại, Phật giáo gọi là Tính Không.

Trải nghiệm được các đặc tính này trong mọi hành vi và nhận thức, gọi là giác ngộ. Và giữ được nó 24/24 thì là Phật :D

mr.davjd

Reaction score
0
Thiền có thể trị dc mất ngủ ko thím

via vozForums for iPhone

volam2369165

Reaction score
4
anhnt1711 said:
có chắc đó là do tác dụng của thiềng ko. vì mình ko thiềng thì 10 năm sau. va đập nhiều thì cũng vậy
có, tác dụng chính của thiền chính là giảm bớt khổ, khổ là 1 hiện tượng tâm lý, nói rộng hơn nó là những cảm xúc tiêu cực, làm cho bản thân phiền não. thiền có tác dụng tĩnh tâm, giúp ng đó sáng suốt. nhưng thiền chỉ thực sự có tác dụng vs một ng có lối sống thiện lành, ng nghĩ ác làm ác thì ko thể nào chịu nổi khi ngồi thiền một chỗ. sự điềm tĩnh nhờ thiền, cũng có thể nhờ suy nghĩ của mỗi ng, nhưng những ng thiền chân chính thì sẽ luôn điềm tĩnh vì hiểu dc bản chất của sự vật hiện tượng nên tâm ko còn dao động. còn những ng sau nhiều năm va đập mà trở nên điềm tĩnh, thì tôi thấy trong đó có 1 sự trơ lỳ, còn ng điềm tĩnh nhờ thiền thì tâm họ hp hơn nhiều. ko bị xao động bởi ngoại cảnh

Danhartist

Reaction score
0
yeah!!! said:
em mập quá ngòi xếp bằng thiền bị tê chân -> mất thoải mái
Tôi cũng mập bác ạ, mập từ nhỏ :D mà bác ngồi bao lâu thì tê ? Tôi ngồi thiền 40 phút thì bắt đầu đau chân lun á. Nhưng quen thì cũng ko vấn đề.

Mà bác thấy ko thoải mái quá thì cứ ngồi sao thoải mái là đc, hoặc bác kê gối vào mông cho ngồi cao hơn tí xem :D

Danhartist

Reaction score
0
anhnt1711 said:
có chắc đó là do tác dụng của thiềng ko. vì mình ko thiềng thì 10 năm sau. va đập nhiều thì cũng vậy
Nhưng trải nghiệm của việc trưởng thành và do thiền tập nó khác nhau á bác :D

volam2369165

Reaction score
4
mr.davjd said:
Thiền có thể trị dc mất ngủ ko thím

via vozForums for iPhone
bản chất của mất ngủ chính là do tâm lo lắng,âu lo suy nghĩ. ng thiền đúng hướng giúp tâm loại bỏ những lòng tham muốn, lo lắng thì hiển nhiên sẽ ngủ ngon thôi. điều này tôi chắc chắn vì trong quá khứ đã từng ngủ rất ngon, và tỉnh dậy 1 cách sảng khoái. đó là những tháng ngày hp nhất.nhờ vậy mà trẻ khá lâu,ng suy nghĩ nhiều phiền não nhiều sẽ rất nhanh già.thế nên muốn giàu có thì phải đánh đổi rất nhiều

Danhartist

Reaction score
0
Espresso07 said:
Cũng hay. Em cũng mới tập ngồi thiền hơn năm. Tháng 9 vừa đi vipassana. Nhưng nửa tháng nay ko ngồi rồi. Một ngày bác ngồi thiền bao lâu? Những giờ nào
Mình một ngày bi giờ ngồi chỉ tầm 1 tiếng đổ lại thôi bác, bây giờ mình thiền trong mọi hoạt động thường ngày, cái đó mới quan trọng bác ạ. Chứ ngồi thiền thì dễ rồi :D

Như tôi nói nãy á, thiền không phải chỉ là ngồi. :D