Hơn 10 năm tu Thiền, giải đáp mọi vấn đề về Thiền

namtu98

Reaction score
4
Danhartist said:
Chào các bác, ngày xưa có một nick cũng hoạt động lâu mà quên mất pass, giờ phải xài nick này nhìn như newbie. :chaymau:

Chia sẻ thì tôi học Phật và Thiền từ năm 19, nay 31 rồi, nên cũng có chút hiểu biết về Thiền tập. Tôi nghiên cứu Thiền và triết lý Phật theo hướng khoa học (hoặc tâm lý học) hơn là theo hướng tâm linh tôn giáo.

Thành thử bác nào có nhã hứng muốn tìm hiểu hoặc có thắc mắc gì thì cứ hỏi nhé, tôi biết tôi sẽ trả lời :D Tôi không ưa mê tín nên sẽ cố gắng giải thích một cách hợp lý nhất chứ không theo hướng thần bí cho các bác hen.

Hy vọng các bác đừng ném gạch tội tôi :sosad:
Thiền có lợi ích gì về sức khỏe vậy bác... Mê tín tư tưởng thì mình không quan tâm lắm :gach:

CURO

Reaction score
0
Danhartist said:
Chào các bác, ngày xưa có một nick cũng hoạt động lâu mà quên mất pass, giờ phải xài nick này nhìn như newbie. :chaymau:

Chia sẻ thì tôi học Phật và Thiền từ năm 19, nay 31 rồi, nên cũng có chút hiểu biết về Thiền tập. Tôi nghiên cứu Thiền và triết lý Phật theo hướng khoa học (hoặc tâm lý học) hơn là theo hướng tâm linh tôn giáo.

Thành thử bác nào có nhã hứng muốn tìm hiểu hoặc có thắc mắc gì thì cứ hỏi nhé, tôi biết tôi sẽ trả lời :D Tôi không ưa mê tín nên sẽ cố gắng giải thích một cách hợp lý nhất chứ không theo hướng thần bí cho các bác hen.

Hy vọng các bác đừng ném gạch tội tôi :sosad:
Thiền nó như thế nào nhỉ? đứng ở 1 góc nhìn thứ ba và quan sát dòng suy nghỉ của mình, nó có giống đang phê hay đang say không? muốn nhất quán Thân,Tâm,Trí thì chỉ có thể thiền? 1 người hay bị mâu thuẩn nội tâm, hay suy nghĩ 1 vấn đề quá nhiều và cứ lẩn quẩn k thoát ra được thì thiền có phải là 1 cách tốt nhất để ổn định lại?

newbie_youtube

Reaction score
0
Thiền minh sát Vipasana như thế nào? Tâm buông ra nhưng mình ko buông được thì phải làm gì?

Danhartist

Reaction score
0
nhattutn3 said:
1.cái mục đích của thiền muốn hướng tới là gì?
2. người thiền lâu năm và người thiền ít năm khác nhau ra sao? hơn thua theo kiểu ng lâu năm thì ngồi thiền được lâu hơn ng ít năm à?
3. mún thiền thì chỉ ngồi, nhắm mắt, thở đều, ko suy nghĩ j, chỉ vậy thôi tại sao mọi ng lại vẽ ra cả trăm trang về thiền chi cho mắc công?, có khác j đâu?
1. Lúc thiền thì không có mục đích, nhưng về bản chất của việc thiền là quan sát và biết được bản chất của các hiện tượng, và quan trọng là bản chất của Tâm (có thể hiểu là hành vi và nhận thức của mình á), này gọi là Tuệ.

Và khi hiểu được bản chất thì có thể chủ động được với hành vi và nhận thức của bản thân, mà không bị chúng sai sử, dẫn dắt nữa, và này thì gọi là Định.

2. Nếu có khác nhau là về mức độ thấu hiểu bản chất của các hiện tượng thui bác. Phật gọi là bậc Toàn Giác, tức là mọi hành vi nhận thức lớn nhỏ gì ổng đều thấu hiểu sâu sát được hết. Còn cỡ tôi thì tôi còn để lọt nhiều cái lắm hehe.

3. Mấy cái đó chỉ là bước đầu thôi bác, như tôi bây giờ là thiền trong mọi lúc, mọi hành vi á. Nên lúc nào cũng thiền hết. Với thiền ko phải là ko suy nghĩ đâu bác, kiểu đó cũng chỉ là bước đầu thôi, về sau là khác nhiều :D

XxXilluminatiXxX

Reaction score
1
Người anh em đã đạt cảnh giới như qua chưa:
“Ở đây Qua nói Qua tâm sự thôi. Cái đó là người vợ của Qua dùng cái Ipad ghi lại. Qua có thể gọi mưa, gọi gió, gọi trời, gọi sét đủ hết. Nãy giờ Qua nói đủ biết nhưng xa lắm Qua không muốn hiển thị cái gì cho anh chị em.

Anh chị em hãy nhớ lời Qua nói hôm nay. Tất cả là sự thật hết. Những cái đó sét trời, mưa gió bão lũ rồi sét Qua gọi được. Tại vì không ai tưởng tượng nổi cái điều đó đâu. Biết cái chuyện đó thôi. Cái ngày đó 5-6 năm rồi. Cô dùng cái Ipad quay lại. Đó là trong thời gian Qua đang thử thách cao độ 1 tháng trời không nước không non, ngày cả đêm như vậy. Qua nói để cho người anh em biết.

Nãy giờ nói chuyện thế gian còn cái phúc hãy nhìn Qua đi, nhìn đi và nghe để hiểu. Qua không giống như người anh em thấy. Khi Qua nói Qua thoát cái ngũ hành ở đây không ai hiểu vì sao thoát cái ngũ hành là thoát cái gì vậy. Không ai hiểu, nên nghe để rồi hiểu".

Fancy Bitch

Reaction score
0
Bác ơi, em ko rõ cách ngồi thiền cho đúng như thế nào em cứ đọc bên Tây tụi nó ngồi thẳng lưng trên ghế đẩu tập trung vào hơi thở vậy có đúng không ạ ? Trước em ngồi 15 - 20 thấy tập trung hơi thở nhưng em lúc nhắm mắt thế thấy trong màn đêm nó hiện ra sáng sáng một tí thôi.

Bác có sách nào dạy thiền recommend em đi, tiếng Anh cũng được.

Buifinance

Reaction score
0
Cho em hỏi nhịp thở như thế nào, tay chân để ra làm sao, thời gian địa điểm như thế nào cho phù hợp

Thanks bác

not real coho

Reaction score
0
khi độ kiếp cần chuẩn bị pháp bảo gì thớt tư vấn cho anh em đi

Danhartist

Reaction score
0
huankhubg said:
Đức.
1. Thím cho hỏi về mấy cái trò đi tìm mộ liệt sĩ, cầu cơ, linh hồn, thế giới sau khi chết...
2. Khi nhập thiền cơ thể có phải chỉ tiêu thụ năng lượng ở mức tối thiểu? Nếu thế khi đó não có hoạt động suy nghĩ ko, hay cứ để mọi thứ trôi đi. Khi thiền có ngủ ko. Thời gian thiền tối đa của con người là bao lâu, thiền định khác gì cơ chế ngủ đông ở động vật (về mặt tiêu hao năng lượng, trao đổi chất)
1. Mấy cái này tôi chịu bác ạ, tôi ko ưa mấy cái trò thần bí bác ơi, nên không quan tâm lắm.

2. Thiền nếu ngồi một chỗ thì tất nhiên là ít itêu thụ năng lượng rồi bác :D còn tối thiểu hay không thì tôi không rõ, vì đâu có đo đạc gì mà biết đâu hehe

Não chúng ta, trừ khi chết ra thì tôi nghĩ lúc nào nó cũng hoạt động hết. Nhiều người nghĩ rằng thiền là không suy nghĩ, hay tu thiền là đừng suy nghĩ về cái gì đó, nhưng đó là sai, hoặc chỉ là giai đoạn đầu để cố gắng cho tâm bớt loạn thôi.

Thiền là mọi thứ vẫn hoạt động bình thường, vẫn suy nghĩ bình thường. Nhưng ở đó người thiền tập không bị suy nghĩ tác động nữa, hoặc chủ động với sự vận động của mọi thứ.

Nó giống như là các bác tránh xem hình gái để ko thèm, nhưng thiền là dù gái có cởi truồng trước mặt các bác cũng ko bận tâm í. :D