[Hỏi voz] Cầm sổ đỏ nhà ở quê để mua nhà ở phố rồi trả dần.

Reaction score
0
Last Updated 02-01-2020 at 09:57
A E vozer ai rành cho mình hỏi cái.
Bố mẹ mình có 1 cái nhà ở quê đang ở giá khoảng 3 tỷ với 1 cái quầy ở chợ giá khoảng hơn 2 tỷ . Giờ nhà mình tính cầm 2 cái đó rồi vay tiên ngân hàng để mình vào SG mua 1 cái chung cư ở.

A e vozer biết có gói nào của ngân hàng mà ok kg.. giới thiệu mình với.. mình ko rành cái này lắm... :adore::adore:

P/S : em gõ thiếu.. hiện em chưa vợ con gì cả. Thu nhập là 30 triệu 1 tháng , có sẵn 300 triệu tiền mặt rồi . Chung cư rơi vào tầm 1 tỷ 8...

Bố mẹ mình có 1 cái nhà ở quê đang ở giá khoảng 3 tỷ với 1 cái quầy ở chợ giá khoảng hơn 2 tỷ . Giờ nhà mình tính cầm 2 cái đó rồi vay tiên ngân hàng để mình vào SG mua 1 cái chung cư ở.

A e vozer biết có gói nào của ngân hàng mà ok kg.. giới thiệu mình với.. mình ko rành cái này lắm... :adore::adore:

alios

Reaction score
1
danchoi9xkiemtretrau said:

Nếu không có đồng nào, cầm nhà rồi vay toàn bộ thì là thất sách. Trường hợp này nên thuê nhà để ở, tiền trả lãi ngân hàng quá tiền đi thuê rồi mà chung cư thì không lên giá mấy

alios

Reaction score
1

Nếu không có đồng nào, cầm nhà rồi vay toàn bộ thì là thất sách. Trường hợp này nên thuê nhà để ở, tiền trả lãi ngân hàng quá tiền đi thuê rồi mà chung cư thì không lên giá mấy

JUchi

Reaction score
6

Chả nhẽ bảo nhà bạn vô phúc :pudency:

Quầy chợ 2 tỷ, nhà 3 tỷ
Thu
---
Tạm coi giá đất ở quê bèo bọt tăng 3-5%/năm (không tính sốt đất nhé)
Quầy chợ thu lãi 1%/tháng.
Vị chi 1 năm lợi nhuận thu về là 240 triệu 150tr = 390tr. Trong đó tiền mặt lưu động là 20tr/tháng.

Chi
---
Bạn thuê 1 căn ổn ổn đủ nội thất ở Gò Vấp/Q5-6 cũng chỉ 5 triệu. 1 căn chung cư ở Phú Lâm cũng chỉ 7tr full nội thất.

=> dư ròng 13tr/tháng, 1 năm hơn 150tr.

Nếu mua chung cư 5 tỷ đấy lấy tiền loz đâu ra mà trả :surrender: giá chung cư chỉ có giảm không có tăng, hoặc tăng thấp hơn lãi ngân hàng chứ đừng nói là lạm phát

TechDiscussed01

Reaction score
0
mua thì mua cmn nhà đất ấy, có trả nợ sau 3 40 năm thì giá trị vẫn còn. còn chung cư còng lưng trả nợ xong cũng sập xệ lắm rồi, giá trị sẽ k còn như xưa nữa

mà tốt nhất là đi thuê nhà, tiền trả lãi ngân hàng bằng cmn tiền thuê rồi, giờ thì k phải lo lắng vay nợ, sau về hưu về quê mà sống cho an nhàn

bu0m..h0ng

Reaction score
0
JUchi said:
Chả nhẽ bảo nhà bạn vô phúc :pudency:

Quầy chợ 2 tỷ, nhà 3 tỷ
Thu
---
Tạm coi giá đất ở quê bèo bọt tăng 3-5%/năm (không tính sốt đất nhé)
Quầy chợ thu lãi 1%/tháng.
Vị chi 1 năm lợi nhuận thu về là 240 triệu 150tr = 390tr. Trong đó tiền mặt lưu động là 20tr/tháng.

Chi
---
Bạn thuê 1 căn ổn ổn đủ nội thất ở Gò Vấp/Q5-6 cũng chỉ 5 triệu. 1 căn chung cư ở Phú Lâm cũng chỉ 7tr full nội thất.

=> dư ròng 13tr/tháng, 1 năm hơn 150tr.

Nếu mua chung cư 5 tỷ đấy lấy tiền loz đâu ra mà trả :surrender: giá chung cư chỉ có giảm không có tăng, hoặc tăng thấp hơn lãi ngân hàng chứ đừng nói là lạm phát
Mình cũng đồng ý với cách tính của bạn, tuy nhiên chung cư bây giờ ở được cũng xêm xêm 8tr nhen bạn, giá 5 tr ở Gò Vấp, quận 6 là giá của năm 2017 đổ về trước rồi.

JUchi

Reaction score
6
bu0m..h0ng said:
Mình cũng đồng ý với cách tính của bạn, tuy nhiên chung cư bây giờ ở được cũng xêm xêm 8tr nhen bạn, giá 5 tr ở Gò Vấp, quận 6 là giá của năm 2017 đổ về trước rồi.
Bạn qua 62 Bà Hom, ngay sảnh tiệc cưới Nam Bộ, đi lên sảnh chung cư đang rao cho thuê 5-6tr / tháng :chaymau: :chaymau:
Còn bên cạnh là cư xá Phú Lâm tòa 5 tầng, 6tr có nội thất.

Còn chung cư mới mới thì chắc phải trên 9 triệu chứ đúng là 5tr thì không có thật. 5tr là thuê nhà trọ thì dư xăng

JUchi

Reaction score
6
Thu nhập là 30 triệu 1 tháng , có sẵn 300 triệu tiền mặt rồi . Chung cư rơi vào tầm 1 tỷ 8...
Chung cư 1 tỷ 8, cả nội thất sửa sang là 2 tỷ.

Có 300tr thì phải vay 1 tỷ 7.

Nếu vay thế chấp chính căn hộ của bạn thì lãi 11% trả trong 20 năm mỗi tháng từ 23 triệu. Vay trong 10 năm thì mỗi tháng 30 triệu.

Vượt quá an toàn vốn của bạn là 50% thu nhập tháng.

Nhà dư thì xin tiền là đi thuê, tích cóp bao giờ khoản nợ lãi gốc dưới 50% thì hẵng vay.

alios

Reaction score
1
em update lại tình hình em cái.. gõ thiếu nên bị ăn gạch quá...
Vẫn không ổn, chưa vợ con gì thì vội gì mua nhà. Có 300tr, vậy vay 1.5 tỷ, lãi 1 năm nhẹ là 10% => 150tr, mỗi tháng trả lãi 12tr cao hơn chán tiền thuê nhà. Trong khi đó chung cư xuống giá.

Nếu có tầm 1 tỷ hoặc vay được người quen lãi thấp tầm 1 tỷ thì ok, mà cũng nên mua nhà đất không nên mua chung cư.