Hỏi về việc thay modem cáp quang GPON của Viettel

mr_sat_thu

Reaction score
1
hyroshi94 said:
Ủa Viettel trả lời kỳ vậy.
Thấy nhà ông anh xài Viettel FTTH GPON mà ổng tự nối qua converter quất vô con Draytek xài mà ta.
congdanhty said:
mình cũng đang xài GPON của viettell nè, công nhận cái modem của nó cùi bắp thật, mình tắt cái wifi nó đi nối dây lan qua cái linksys EA3500 thì xài ok, mình đã vào xem cấu hình nó rồi, ko có chức năng bridge
Bởi vậy mình đang thắc mắc ko biết ông này là Support Viettel hay Báo Hại Viettel mà trả lời nghe buồn cười muốn :gach: ghê. Mấy bác để ý test kỹ nhé, cái GPON quay PPPoE cũng ko ổn lắm đâu, nếu đc thì yêu cầu về AON, ko thì chơi luôn modem quang xịn khác, chứ disable wifi nó rồi cắm dây LAN sang Wifi Router xịn xài cũng chỉ là giải pháp tạm thời thôi.

nc1402

Member
Reaction score
0
GPON là công nghệ “độc quyền” nên không thể thay thiết bị khác; Chỉ có thể cấu hình thiết bị của nhà mạng cho thành Converter (Bridge mode) mà thôi

- Cấu hình Modem GPON hiện tại thành bridge (biến thành converter): Phải nhờ kỹ thuật nhà mạng làm vì mỗi thiết bị mỗi khác

- Nối dây mạng từ cổng LAN modem GPON vào cổng WAN DrayTek hoặc TOTOLINK (Cổng điện RJ45)

- Cấu hình username/password PPPoE cho cổng WAN DrayTek/TOTOLINK như thông thường

(nên kiểm chứng xem đã cấu hình modem GPON thành Bridge đúng chưa bằng cách thử nối dây mạng từ cổng LAN máy tính vào cổng LAN modem GPON và cấu hình connect PPPoE thử trước theo hướng dẫn: http://pppoe.anphat.vn)

kulkas8899

Reaction score
0
Bác nào biết mật khẩu cài đặt của cái modem Alcatel-Lucent I-241W-S của Vịt teo không ạ? Vịt teo nó cài thêm user vtadmin (hay ***admin gì gì đấy, éo nhớ, hôm dòm KTV login mà hỏi éo bảo) , user admin vào chỉ xem chứ không cài đặt được phần cấu hình mạng

heart_dragon

Reaction score
0
Support Viettel said:
Chào bạn,
Hiện tại đối với cáp quang GPON thì bạn phải dùng modem do ISP cung cấp.
Nếu là cáp quang AON thì bạn có thể thay modem mua ngoài.
Cảm ơn bạn.
bạn cho mình hỏi, giờ mình đnag xài GPON, nhưng mình ko thích xài router của viettel cấp ( cục đen đen 2 anten) mình chỉ muốn xài kiểu converter quang như AON, nhưng mjang thì vẫn là GPON vậy viettel có cách nào thu hồi cái cục router đó về và chuyển lại cái converter như thời trước cho mình ko?

dangkiena3

Reaction score
0
kulkas8899 said:
Bác nào biết mật khẩu cài đặt của cái modem Alcatel-Lucent I-241W-S của Vịt teo không ạ? Vịt teo nó cài thêm user vtadmin (hay ***admin gì gì đấy, éo nhớ, hôm dòm KTV login mà hỏi éo bảo) , user admin vào chỉ xem chứ không cài đặt được phần cấu hình mạng:gach::gach::gach:

Mật khẩu là n0tPubl1c nhé thím. :chaymau: Chắc nó nhìn thím ngu ngu sợ cấu hình lung tung của nó :gach:

ryajautb

Reaction score
35
Cũng đang buồn cái modem này đây, mạng 40Mbps mà chơi LOL thỉnh thoảng lại giật tung vì Ping cao bất ngờ. Có giải pháp nào không nhỉ?

Support Viettel

Reaction score
0
H-H-H said:
Cũng đang buồn cái modem này đây, mạng 40Mbps mà chơi LOL thỉnh thoảng lại giật tung vì Ping cao bất ngờ. Có giải pháp nào không nhỉ?
Bạn inbox mình tên đường truyền và số điện thoại của bạn để mình chuyển kỹ thuật qua kiểm tra trực tiếp cho bạn nhé, cảm ơn bạn. #T

Reaction score
0
Support Viettel said:
Bạn inbox mình tên đường truyền và số điện thoại của bạn để mình chuyển kỹ thuật qua kiểm tra trực tiếp cho bạn nhé, cảm ơn bạn. #T
sr đào mộ, bác support Viettel còn ko nhỉ? Mình muốn hỏi là cái modem Viettel cáp quang nhà mình dạo này lớm quá, hay bị nóng rồi đơ wifi (xài 2 năm rồi)

Giờ muốn thay modem mình tự mua được ko? Hay Viettel có đổi modem khác cho khách hàng ko?