[Hỏi] Main ecs z97 machine bật chức năng IGD Multi-monitor bị restart liên tục

latzi

Reaction score
0
Chào các bác, em mới mua con MSI RX 550 để setup 3 monitors. 2 monitor cắm vào EGPU còn 1 con còn lại cắm vào board. Tuy nhiên khi vào bios bật chức năng IGD multi-monitor xong reset lại máy thì ko màn nào lên và bị restart liên tục. Phải tháo pin cmos để main reset thì mới bật lại được và phải disable card onboard. Liệu đây có phải main có vấn đề hay gì ạ em đọc hướng dẫn thì nó ghi rõ ràng support cả egpu lẫn igpu.

Cấu hình máy em

chip i7 4770k
main ECS Z97 Machine
Ram corsair 16gb ddr3
nguồn Seasonic m12 520

VMC

Reaction score
0
EGPU mới chơi với laptop - xuất ra màn bự - chứ dạng này chưa chơi ..... xin đc ngồi hóng để mở rộng tầm mắt .
//Theo cá nhân cách này rườm vậy ??
Con VGA này cắm đc tối đa 3 màn rồi. Chắc mục tiêu của anh ko phải game rồi .....

574684

latzi

Reaction score
0
vâng em mua card cắm thêm cái tv xem 4k thôi bác chứ ko game gì.
Vì con rx550 này còn mỗi cổng DVI-D (2 cổng kia 1 cổng DP cắm 1 màn khác, 1 cổng hdmi cắm tv) mà màn em có cổng VGA thôi nên thử cách này. Nếu mà không được chắc phải đi mua cục chuyển dvi-d -> vga

visaoyeu

Reaction score
0
mua cục chuyển thôi bác ơi, đã cắm vga, hay egpu thì cháu nó tự disalble con vga onb hết. chỉ cắm dc tối đa màn hình theo cổng có trên vga rời thôi.
p/s lạ hé z97 lại k có nút clear bios phải chơi thủ công@@ ( nghía hình thì mh thấy có cái nút dưới cổng vga onb, hsau lỗi bác ấn nút ấy cho nhanh chứ tháo pin làm gì)
à mà sao k gắm thẳng vào main luôn lại đi qua egpu chi ta
:stick::stick::stick: bác thớt lạ vãi

Lionheart78

Reaction score
2
Có main xài chung onboard với card rời thì nó bị vậy thôi. Up bios mới nhất mà ko được thì chịu. Cái này do bios của nó ko cập nhật tương thích với dòng card ra sau
Hồi trước xài con p8h67 cũng bị vậy, ko làm gì được.

latzi

Reaction score
0
visaoyeu said:
mua cục chuyển thôi bác ơi, đã cắm vga, hay egpu thì cháu nó tự disalble con vga onb hết. chỉ cắm dc tối đa màn hình theo cổng có trên vga rời thôi.
p/s lạ hé z97 lại k có nút clear bios phải chơi thủ công@@ ( nghía hình thì mh thấy có cái nút dưới cổng vga onb, hsau lỗi bác ấn nút ấy cho nhanh chứ tháo pin làm gì)
À EGPU ý em ở đây là VGA rời đó bác chứ ko phải cái eGPU hay cắm laptop đâu. Dù sao thì em cũng mua cái cục chuyển và cắm được 3 màn rồi. Khỏi vừa dùng onboard vừa dùng vga lằng nhằng conflict driver các kiểu.

cái nút kia em cũng thấy rồi, lần sau cần sẽ thử thanks bác

H.ws

Reaction score
0
visaoyeu said:
Vớ vẩn, cắm card rời vẫn dùng integrated graphics bình thường, nên mới có option đó trong bios.
Ông thớt tháo card rời ra test thử xem có chạy chay được ko đã?

xuantam

Reaction score
0
Lionheart78 said:
Có main xài chung onboard với card rời thì nó bị vậy thôi. Up bios mới nhất mà ko được thì chịu. Cái này do bios của nó ko cập nhật tương thích với dòng card ra sau
Hồi trước xài con p8h67 cũng bị vậy, ko làm gì được.
Mấy con main với phần mềm đi kèm chắc chỉ đc NSX hỗ trợ cập nhật phần mềm sau 1 năm là hết vẹo, các đời main mới ra thì bỏ luôn support main cũ.

Hồi bọn chipset Z68 và Z77 thì có 1 phần mềm tên LucidLogix Virtu cho phép chuyển đổi giữa VGA với GPU onboard mà ko cần quay lại BIOS để tắt/ chuyển đổi Primary Graph Adapter từ PCI-E sang iGPU hoặc ngược lại.

Nghĩa là chỉ cho phép dùng các cổng output trên VGA rời hoặc iGPU chứ ko dùng đc cả 2 cùng lúc nhưng thay vì vào BIOS chuyển thì người dùng cắm cáp HDMI/DP/DVI vào cổng output của card VGA mà ko cần cắm cáp cổng GPU onboard trên mainboard. Phần mềm Lucid Virtu cho phép tắt VGA để nghỉ ngơi, tiết kiệm điện (hoạt động ở mức tối thiểu, ko tắt hẳn vì còn đẩy ké iGPU qua cáp VGA) khi ko cần hoạt động nặng, chuyển sang dùng iGPU onboard nhưng tín hiệu hình ảnh từ iGPU đc chuyển tới màn hình thông qua cáp cắm từ cổng ra của VGA.

Sau hết thời Z77 thì Luccid Virtu mới manh nha cũng tạch theo luôn.