mup phat chet luon

Reaction score
0
Chào các bác,

Em mới mua con Macbook pro 2015 hàng second hand. Cho em hỏi là cái cycle count có thật sự quan trọng không? Pin nếu thay lại thì nó có chạy lại cái cycle count đó không?

Và khi sử dụng thì các bác có thói quen tắt máy không hay cứ để sleep. Cách nào để tiết kiệm pin cho Macbook (mặc dù vẫn biết pin tương đối ổn). Em để sleep mà quay đi quay lại vẫn thấy pin tụt.

Hóng các gosu chỉ giáo

davidmartin

Reaction score
1
mup phat chet luon said:
Chào các bác,

Em mới mua con Macbook pro 2015 hàng second hand. Cho em hỏi là cái cycle count có thật sự quan trọng không? Pin nếu thay lại thì nó có chạy lại cái cycle count đó không?

Và khi sử dụng thì các bác có thói quen tắt máy không hay cứ để sleep. Cách nào để tiết kiệm pin cho Macbook (mặc dù vẫn biết pin tương đối ổn). Em để sleep mà quay đi quay lại vẫn thấy pin tụt.

Hóng các gosu chỉ giáo
1/ Cycle count đếm số lần máy sạc đủ 100%, nên càng nhiều thì chứng tỏ máy được dùng nhiều và pin mau chai hơn.
2/ Thay pin mới thì cycle count theo cục pin mới.
3/ Hãy tắt máy khi ko sử dụng để bảo vệ ổ SSD khi cầm máy di chuyển nhiều, và cả bảo vệ pin, đéo có cái gì hoạt động mà ko cần năng lượng, nên đừng hỏi vì sao máy sleep mà vẫn hao pin, nó chỉ sleep nhưng vẫn còn 1 vài service chạy ngầm để detect xem khi nào máy được active trở lại thì sẽ phục hồi nguyên trạng data như khi user đang dùng.

vvgogh

Reaction score
0
2 cái đầu thì post trên nói đúng rồi, mình thì để máy sleep liên tục có khi 1 tháng mới restart, các bạn mình cũng vậy, pin sụt ít lắm, pin macbook đúng của nó mình đánh giá bền hơn các laptop khác, mình có cảm giác nó sx ra là để phù hợp với việc gấp ra gấp vào như vậy