Học đại học sau này thất nghiệp, lương ít có đáng học không

Luyen988

Reaction score
0
Tình hình là em thấy voz có rất nhiều thím là sinh viên ra trường, học hành cày cuốc cực khổ 4-5 năm trời, lúc ra trường có tấm bằng trong tay, người thì thất nghiệp, người thì kiếm được việc lương 2-3 củ/ tháng, tình hình xã hội ngày càng khó khăn, với tình cảnh đó thì sống thế nào, bỏ công sức tiền của học mấy năm trời mà ra xin việc thì thất nghiệp, lương ít không đủ sống có đáng không, phải chắt bóp chi tiêu, sống cực khổ:sweat:, em cũng biết nhiều người, học xong cấp 3 họ theo học nghề, có cái nghề trong tay đi đâu cũng xin được việc, lương vài củ/ tháng đủ nuôi vợ nuôi con:sogood:. Theo các bác với tình trạng như vậy, liệu đại học có phải là tương sáng- em nghĩ là không, cũng tuỳ số phận từng người :chaymau:. Em năm nay chuẩn bị thi đại học nên muốn hỏi ý kiến mấy thím :byebye::byebye:

taituxd.

Reaction score
0
nếu biết trước học cực khổ mà sau này lương thấp thì nghỉ học luôn từ cấp 1 đi :surrender: cần gì phải tới khi học đại học :surrender:

Spun.

Reaction score
0
nick clone said:
Chuẩn. Học để trải nghiệm đời sinh viên trong sáng ngay thơ :adore:
taituxd. said:
học để làm người :sogood:
nói như 2 thím thì mình cũng đã từng là SV nhưng bỏ thi lại thì đéo đậu nữa như vậy chắc mình khỏi học nhỷ :look_down:

Jacky_Knight_90

Reaction score
0
Học thực ra là để có thời gian nghiên cứu xem sau này mình sống nhờ cái gì. Mình đang học đại học năm cuối đây, và đã có hướng đi cho tương lai, chứ không phải bác học xong chỉ lo đi xin việc cty này, cty nọ làm thế thì bao giờ mới khá nổi? Còn đại học hay trung cấp gì thì cũng thế thôi, nếu bác ko đủ thời gian và tiền bạc thì học trung cấp, cao đẳng vẫn là 1 hướng đi tốt.
Chúc bác suy nghĩ thấu đáo.

donam1983

Reaction score
0
thế bây giờ bạn muốn vừa thất nghiệp vừa có bằng hay thất nghiệp mà ko bằng, chọn đi? :look_down:

pminhtuan

Reaction score
0
Luyen988 said:
Tình hình là em thấy voz có rất nhiều thím là sinh viên ra trường, học hành cày cuốc cực khổ 4-5 năm trời, lúc ra trường có tấm bằng trong tay, người thì thất nghiệp, người thì kiếm được việc lương 2-3 củ/ tháng, tình hình xã hội ngày càng khó khăn, với tình cảnh đó thì sống thế nào, bỏ công sức tiền của học mấy năm trời mà ra xin việc thì thất nghiệp, lương ít không đủ sống có đáng không, phải chắt bóp chi tiêu, sống cực khổ:sweat:, em cũng biết nhiều người, học xong cấp 3 họ theo học nghề, có cái nghề trong tay đi đâu cũng xin được việc, lương vài củ/ tháng đủ nuôi vợ nuôi con:sogood:. Theo các bác với tình trạng như vậy, liệu đại học có phải là tương sáng- em nghĩ là không, cũng tuỳ số phận từng người :chaymau:. Em năm nay chuẩn bị thi đại học nên muốn hỏi ý kiến mấy thím :byebye::byebye:
:adore::adore: Tâm lý đã xác định như vậy thì đừng đi thi nữa bạn ei:chaymau: vote nghỉ học đi học nghề, tương lai tươi sáng vờ lờ luôn:shame: vì những ng như bạn mà giá trị của cái bằng đại học ở VN ngày càng đi xuống:gach::go:

taituxd.

Reaction score
0
Spun. said:
nói như 2 thím thì mình cũng đã từng là SV nhưng bỏ thi lại thì đéo đậu nữa như vậy chắc mình khỏi học nhỷ :look_down:
tôi nói học để làm người chứ có nói học đại học để làm người đâu ? cậu ko đậu cậu có thể học cái khác có sao đâu :surrender:

cut_wind

Reaction score
0
đừng thi ĐH cháu ạ, suy nghĩ như cháu thế này rất có tương lai

ăn bám đó :gach: