Hiểu về màn hình của bạn - Tần số quét, khung hình và fps

iQuick

Member
Reaction score
0
thaigiang said:
gần như thôi chứ gì
túm váy lại là 110fps vẫn sướng hơn 80fps đúng ko ?
80 fps freesync vẫn ngon hơn 110 fps ko freesync nhé trên màn 144hz

OhMyGod

Reaction score
0
iQuick said:
Nhưng nếu game cho khung hình dưới 60 FPS hay ở 1 phân đoạn game này dưới 60 FPS nhưng vẫn trên 30 FPS? Bạn đang trải nghiệm game ở 30 FPS
chưa hiểu đoạn này lắm, rõ ràng 40fps với 50fps mượt hơn 30fps mà :chaymau:

thaigiang

Reaction score
0
iQuick said:
80 fps freesync vẫn ngon hơn 110 fps ko freesync nhé trên màn 144hz
Bốc phét ! Game gì dữ dội vậy thím:beauty:

HauVeBien

Reaction score
0
Tìm cách làm cho giá CPU AMD ở VN tốt hơn thì hay hơn đó hiepgia :look_down:

Sent from :) using vozFApp

luongdono

Reaction score
0
Cái vụ này có chuẩn ko thế :sweat:,

Nếu bác nói chuẩn thì nên có 1 bài phân tích cụ thể về 3 chức năng:

Vsync - AMD freesync - G sync

Về cơ bản hiện tại em biết thì 3 thằng này có 1 tác dụng tương tự nhau là đồng bộ thời gian quét và time xuất hình:shame:

Khác là Vsync đi theo game, 2 thằng con lại đi theo Card và màn :shame:

Hiểu hom hem thế, chứ ko đủ sâu, bác nói freesync 80fps > 110fps bt ( vậy nếu game bật vsync thì sao :shame:) Ngoài ra ra với G sync của team xanh nữa :shame:

Hiện trên mạng chưa có 1 bài cụ thể phân biệt và đánh giá chuẩn xác từ phía người dùng mà toàn là dịch từ mấy bài nâng bi của 2 má xanh đỏ.:shame: hoặc nói chung chung, ko có sự so sánh khác biệt giữa 2 má đó :nosebleed:

Nếu bác rành thế nhờ làm 1 bài phân tích chuẩn để e note phát :adore:

iQuick

Member
Reaction score
0
luongdono said:
Cái vụ này có chuẩn ko thế :sweat:,

Nếu bác nói chuẩn thì nên có 1 bài phân tích cụ thể về 3 chức năng:

Vsync - AMD freesync - G sync

Về cơ bản hiện tại em biết thì 3 thằng này có 1 tác dụng tương tự nhau là đồng bộ thời gian quét và time xuất hình:shame:

Khác là Vsync đi theo game, 2 thằng con lại đi theo Card và màn :shame:

Hiểu hom hem thế, chứ ko đủ sâu, bác nói freesync 80fps > 110fps bt ( vậy nếu game bật vsync thì sao :shame:) Ngoài ra ra với G sync của team xanh nữa :shame:

Hiện trên mạng chưa có 1 bài cụ thể phân biệt và đánh giá chuẩn xác từ phía người dùng mà toàn là dịch từ mấy bài nâng bi của 2 má xanh đỏ.:shame: hoặc nói chung chung, ko có sự so sánh khác biệt giữa 2 má đó :chaymau:

Nếu bác rành thế nhờ làm 1 bài phân tích chuẩn để e note phát :adore:
Mình đang phân tích ở 1-2 frame.
Ví dụ ở chế độ bình thường không có freesync hay Gsync thì nếu khung hình ở khoảng 100-110 fps trong game với màn 144hz thì chúng ta có 1/2 khung hình nhanh 144hz(fps) mỗi giây và 1/2 khung hình chậm 72hz(fps) mỗi giây.

Freesync thì khung hình sẽ ổn định ở 1 mức luôn.

Nếu nhanh và chậm thế thì vấn đề gì xảy ra. Chính là micro stutter, mức giật lag nhỏ. Mình đã giải thíhc ở trên mắt người có thể cảm nhận những thay đổi nhỏ và nhanh nên nếu khung hình không đều thì sẽ cảm giác hơi khó chịu.

Vì thế trong các benchmark game sắp tới mình sẽ thêm vào 1 bảng bao nhiêu frame ở 72 fps và bao nhiêu frame ở 144 fps trong 1 phút với màn hình 144hz chẳng hạn để các bạn hiểu được vấn đề.

Vsync thì bị input lag và nhiều khi giật cục do nhiều khung hình bị reproject về 30 fps do output overhead mà driver không tính chính xác được.
@HauVeBien: nếu bạn đủ tự tin để set giá và bán CPU AMD ở VN bạn có thể nộp đơn lên làm Country Manager.

Last edited by a moderator:

iQuick

Member
Reaction score
0
thaigiang said:
Bốc phét ! Game gì dữ dội vậy thím:beauty:
Test thử freesync đi thím trước khi nói mình bốc phét. Nếu bạn không thử thì sẽ không có cảm nhận được vấn đề đâu.

Vodka2011

Reaction score
0
Ý thớt đang muốn nói 1 bên là amd chạy với freesync, và 1 bên là nvidia với không-có-công-nghệ-sync-nào hả

iQuick

Member
Reaction score
0
Vodka2011 said:
Ý thớt đang muốn nói 1 bên là amd chạy với freesync, và 1 bên là nvidia với không-có-công-nghệ-sync-nào hả
Vì đa số hiện nay mua màn hình 144hz freesync về chạy với nvidia. Gsync giá cao quá.mà

nvidiano1

Reaction score
0
xg27vq: 11tr, pg27vq: 22tr<-- có g-sync mắc gấp đôi luôn. thế nên thay vì mua pg27vq thì mua xg27vq + 1 con gtx1080 vẫn ngon hơn thằng g-sync mắc như gì á.