[Help] Setup PC Windows 10 thành Web Server

cocacolasuper

Reaction score
0
:sosad: Như tit ạ, tình hình em có con PC để không đang tính em yêu khoa học nó thành 1 con Web server để chạy CI các thứ linh tinh, cũng follow mấy tut trên google, setup IP máy thành IP tĩnh rồi port forwarding trên router, thêm rule mới cho windows firewall các thứ xong lên trang: canyouseeme check thử vẫn báo port không kết nối được :sosad::sosad:, ở đây có bác nào đã từng setup mấy cái này vào thông em phát :pudency:

P/s: Em không cài Ubuntu hay Centos vì app em cần chạy toàn trên windows 10 ạ :sosad:

jimmysss

Reaction score
0
hóng mình cũng đc nhà mạng cấp cho 1 ip tĩnh mà chưa biết cách cài để dùng remote conection như thế nào

trop_petit

Reaction score
0
Chụp cái hình từng cái lên, chứ ai làm xong mà chả nhận là đúng, chỉ ko biết tại sao nó ko chạy

cocacolasuper

Reaction score
0
Đây là em setup static ip

Đây là setup port forwarding trên router

Đây là setup firewall trên router

Đây là setup rule của firewall trên máy

trop_petit

Reaction score
0
Có hình rồi thì hóng chờ cao nhân vào chỉ, mình cũng ko rành

Góp ý mấy cái để tìm ra lỗi ở đâu. Thực hiên theo từng bước

1. Ngay trên máy win10 cài web sẻver vào trình duyệt gõ 127.0.0.1 coi nó chạy ko. Nếu chạy ok thì qua bước 2, ko chạy thì coi lại cấu hình webserver

2. Qua máy khác trong cùng mạng Lan (hoặc dùng điện thoại wifi chung lan) vào trình duyệt gõ 192.168.1.5 coi nó chạy ko, nếu chạy qua bước 3, ko chạy coi firewall trên máy cài webserver

3. Coi Ip cấp cho router là gì, dùng 1 máy ngoài mạng(vì dụ đt chạy 3g/4g) nhập ip đó vào trình duyệt coi chạy ko, nếu chạy thì ok rồi. Ko chạy coi lại phân NAt trog router ( coi hình thấy có vẻ đúng rồi)

RNG-sama

Reaction score
0
cocacolasuper said:
Đây là em setup static ip
WTH man. Cái này là ip local mà sao bên ngoài nhìn thấy được :gach::gach::gach:

l4ulegend

Reaction score
0
Ôi cài họ hàng thằng linux vào cho nhanh
win người ta dùng để chạy iis server thôi

qkhanhpro

Reaction score
1
cocacolasuper said:
:sosad: Như tit ạ, tình hình em có con PC để không đang tính em yêu khoa học nó thành 1 con Web server để chạy CI các thứ linh tinh, cũng follow mấy tut trên google, setup IP máy thành IP tĩnh rồi port forwarding trên router, thêm rule mới cho windows firewall các thứ xong lên trang: canyouseeme check thử vẫn báo port không kết nối được :sosad::sosad:, ở đây có bác nào đã từng setup mấy cái này vào thông em phát :pudency:

P/s: Em không cài Ubuntu hay Centos vì app em cần chạy toàn trên windows 10 ạ :sosad:
Bạn có đang listen trên port tại máy ở nhà không đã chứ
Lời khuyên
1/ Làm với port khác port 80 vs 443 trước ( Nhà mạng vốn không muốn bạn dùng 2 port này để họ còn bán dịch vụ IP tĩnh nên có thể block tại tầng Modem )

2/ Kiểm tra IP bạn đang đi ra Internet xem có trong CG-NAT không
Gõ google what is my IP là được nhé

https://en.wikipedia.org/wiki/Carrier-grade_NAT

Nếu dính CGNAT thì gọi lên tổng đài tâm sư bảo nó chuyển ra cho

Còn lại trước đó làm theo chỉ dẫn của thím này

trop_petit said:
Có hình rồi thì hóng chờ cao nhân vào chỉ, mình cũng ko rành

Góp ý mấy cái để tìm ra lỗi ở đâu. Thực hiên theo từng bước

1. Ngay trên máy win10 cài web sẻver vào trình duyệt gõ 127.0.0.1 coi nó chạy ko. Nếu chạy ok thì qua bước 2, ko chạy thì coi lại cấu hình webserver

2. Qua máy khác trong cùng mạng Lan (hoặc dùng điện thoại wifi chung lan) vào trình duyệt gõ 192.168.1.5 coi nó chạy ko, nếu chạy qua bước 3, ko chạy coi firewall trên máy cài webserver

3. Coi Ip cấp cho router là gì, dùng 1 máy ngoài mạng(vì dụ đt chạy 3g/4g) nhập ip đó vào trình duyệt coi chạy ko, nếu chạy thì ok rồi. Ko chạy coi lại phân NAt trog router ( coi hình thấy có vẻ đúng rồi)

hongducwb

Reaction score
0
IP máy nhà > modem mở port > server trung gian DNS > internet

cocacolasuper

Reaction score
0
RNG-sama said:
WTH man. Cái này là ip local mà sao bên ngoài nhìn thấy được :gach::gach::gach:
Set về ip tĩnh xong port forward từ router tới đó bác :sosad: