[HELP] Mod cable nguồn 6pin to molex 4 pin

okhayko

Reaction score
0
Chả là cục nguồn em mua lại của 1 người bạn, bạn em chỉ đưa kèm theo em 2 dây SATA + 1 dây PCI để cắm vào VGA, không có Dây molex. Trước thì cũng chẳng cần gì đến nên em không để ý lắm.

Tuấn trước em có mua bộ kit fan RGB, cái Fan Hub Controller của nó có đầu cấp nguồn là đầu Molex 4 pin như này

Hình này được tự động upload và chèn link bởi Voz Living

Em kiếm đc 1 dây nguồn 6 pin ra molex 3 pin nhưng cắm vào chỉ quay quạt thôi mà quay rất yếu, không hề lên led.
Sau đó em quyết định mua 1 dây Molex hình dưới này

Em mang về cắm thử thì quạt không chạy, led cũng k sáng, nói chung là không hoạt động, sau đó em thử đổi pin của đầu 6 pin ra ntn thì Quạt chạy nhưng Led lại KHÔNG SÁNG :pudency:

Rồi em lại đổi chân pin tiếp thành như thế này thì Quạt và Led ĐỀU SÁNG nhưng SÁNG RẤT YẾU và KHÔNG THỂ ĐỔI MÀU ĐƯỢC, màu giữ im như trong hình luôn :stick:

Nên các bác cho em hỏi có sơ đồ về cái dây này không, hoặc bác nào có kinh nghiệm thì cho em biết dây nào nên vào chân pin nào ạ, em xin cảm ơn :adore::adore:

quangsanh

Reaction score
0
bác xài nguồn gì? lấy đồng hồ ra đo là biết chân nào bao nhiêu vol thôi mà....
chọt sao mà cái lỗ thấy ghê quá vậy?

visaoyeu

Reaction score
0
có thể bác cấp nguồn sai làm cháy trong hub controler rồi vì nguồn ra chân pin 4 molex theo thứ tự là +12 0 0 +5 trong đó 12v là quạt và 5v đi đường led. mh cũng thử cắm thêm rồi thì led rgb 12v k hoạt động trên cục này.
Hy vọng là bác ra đúng dây thì mọi thứ bthg như cũ:sexy::sexy: à dây 5v là dây đỏ, còn 12v là dây vàng, dây đen là 0v

mrKhoa2008

Reaction score
0
okhayko said:
Chả là cục nguồn em mua lại của 1 người bạn, bạn em chỉ đưa kèm theo em 2 dây SATA 1 dây PCI để cắm vào VGA, không có Dây molex. Trước thì cũng chẳng cần gì đến nên em không để ý lắm.

Tuấn trước em có mua bộ kit fan RGB, cái Fan Hub Controller của nó có đầu cấp nguồn là đầu Molex 4 pin như này

Hình này được tự động upload và chèn link bởi Voz LivingEm kiếm đc 1 dây nguồn 6 pin ra molex 3 pin nhưng cắm vào chỉ quay quạt thôi mà quay rất yếu, không hề lên led.
Sau đó em quyết định mua 1 dây Molex hình dưới này
Hình này được tự động upload và chèn link bởi Voz LivingEm mang về cắm thử thì quạt không chạy, led cũng k sáng, nói chung là không hoạt động, sau đó em thử đổi pin của đầu 6 pin ra ntn thì Quạt chạy nhưng Led lại KHÔNG SÁNG :pudency:

Rồi em lại đổi chân pin tiếp thành như thế này thì Quạt và Led ĐỀU SÁNG nhưng SÁNG RẤT YẾU và KHÔNG THỂ ĐỔI MÀU ĐƯỢC, màu giữ im như trong hình luôn :stick:

Nên các bác cho em hỏi có sơ đồ về cái dây này không, hoặc bác nào có kinh nghiệm thì cho em biết dây nào nên vào chân pin nào ạ, em xin cảm ơn :adore::adore:
Thôi xong bạn ẩu quá ko cháy gì là may rồi .
Lât chân moolex cho 2 góc quay lên , ngoài cùng bên phải là 12 ngoài cùng bên trái là 5 , 2 dây giưa là dây âm .
trong cái ổ 6 chân thường 2 dây 2 góc trên là 12 , 2 dây 2 góc còn lại 1 dây 5 vol & 3v3 ( or ngược lại ) 2 dây giữa là dây âm (COM) .
Dùng máy đo kiểm tra lại ổ 6 chân của bạn có đúng vậy ko rồi cám lại cho đúng
Sent from my iPad using vozForums

Panduit

Reaction score
0
lại thánh
đầu PCI-e đấy đào đâu ra 5v với3,3v

okhayko

Reaction score
0
Em xài con nguồn Xigmatek Tauro 600w ạ, chỉ có 4 cổng, 3 cổng Sata với 1 cổng PCI-e, cả 4 đều là 6 pin hết.

Em thử theo bác mrkhoa thì nó lên đc rồi nhưng k biết hub có vấn đề gì lúc em nghịch k mà nó k đổi màu bác ạ :))

mrKhoa2008

Reaction score
0
okhayko said:
Em xài con nguồn Xigmatek Tauro 600w ạ, chỉ có 4 cổng, 3 cổng Sata với 1 cổng PCI-e, cả 4 đều là 6 pin hết.

Em thử theo bác mrkhoa thì nó lên đc rồi nhưng k biết hub có vấn đề gì lúc em nghịch k mà nó k đổi màu bác ạ :))
Bạn phải phân biệt cổng 6 chân cho pcie và sata, molex , cổng 6 chân cho pcie gồm 3 chân thẳng hàng trên 12v và 3 chân thẳng hàng dưới là âm (com) , 6 chân cho sata và molex như mình đã nói ở trên là 2 góc ngoài cùng bên trên là 12 giữa là com , 2 góc ngoài cùng bên dưới là 5v và 3v3 giữa là com (or ngược lại ) cần phải đo chính xác .
Fan có thể ko sao chứ leb cắm ngược -dc nguy cơ tèo rất cao
Gửi bằng vozFApp

Qthanh_clone

Reaction score
0
Cáp trên là cáp nguồn modular lấy nguồn 12v-Gnd-5v thông qua chân 6 pin đưa ra molex 4 pin, cái đầu 6 pin đó thớt cắm vào đâu

okhayko

Reaction score
0
mrKhoa2008 said:
Bạn phải phân biệt cổng 6 chân cho pcie và sata, molex , cổng 6 chân cho pcie gồm 3 chân thẳng hàng trên 12v và 3 chân thẳng hàng dưới là âm (com) , 6 chân cho sata và molex như mình đã nói ở trên là 2 góc ngoài cùng bên trên là 12 giữa là com , 2 góc ngoài cùng bên dưới là 5v và 3v3 giữa là com (or ngược lại ) cần phải đo chính xác .

Fan có thể ko sao chứ leb cắm ngược -dc nguy cơ tèo rất cao