[Help] Kinh doanh Cf kết hợp khu vui chơi trẻ em + rửa xe Oto

BOTASKY

Reaction score
0
- Cafe 300tr chưa làm được gì cả. Chỗ tôi miền núi mà toàn quán 2-3 tỷ. Quán nhỏ cứ dẹp dần.
- Khu vui chơi cho trẻ em ở đấy đã có ai làm chưa. Nếu làm thì phải rộng, nhiều trò, có vậy bọn trẻ con mới thích quay lại. Ko nên làm quán cafe chung khu trò chơi, rất ít phụ huynh ngồi uống cafe chờ con mình chơi. Nên làm khu ăn vặt như xúc xích hay j j đấy cho bọn trẻ con ăn uống thôi.
- Quán rửa xe kết hợp cafe cũng đc. Nhưng cafe phải đông khách thì quán rửa xe mới sống đc. Quán rửa xe ko nên đầu tư cầu nâng gầm làm j, phí tiền, cho nhân viên cúi xuống xịt là được rồi.
- Nếu đầu tư vào rửa xe thì đầu tư các dịch vụ như tháo lắp ghế, dọn vệ sinh cả xe, dọn vệ sinh khoang máy... nên làm những dịch vụ liên quan đến vệ sinh xe, rồi mặt bằng rộng rãi. Như vậy mới tỏ ra mình chuyên nghiệp, ng ta nghĩ đến dọn vệ sinh xe là nghĩ đến thớt. Mà như vậy khâu tuyển nhân viên biết việc cũng mệt phết đấy.

clone96

Reaction score
0
À. có làm rửa xe thì để ý thợ nhé. Hay trộm vặt lắm :((
Hôm bị thó mất đồ nâng xe mà 2 tuần sau mới phát hiện, mua lại mất củ rưỡi :sosad:

ngabachieutim

Reaction score
0
Onemoretime88 said:
Mình mua căn CC cũng có mục đích rõ ràng, mua để ở tạm, xác định trước sau gì cũng về ở với bố mẹ vì nhà ít người. DO vỡ kế hoạch vợ sinh đôi nên mới cân nhắc về sớm hơn.
Kế hoạch là 2022 mới dọn về ở với ông bà, tuy nhiên giờ kế hoạch sớm hơn nên mới suy tính tự kinh doanh.
-Hiện tại , ông bà nội là người sống theo kiểu hiện đại, có thể sợ cảnh xa thơm gần thúi nhưng tính ông bà mình hiểu rõ, thương con thương cháu. Vợ mình cũng là người biết trên biết dưới, có thể va chạm nhưng chắc chắn k đến mức căng thẳng.
- Nhà hiện tại cũng mới xây đc 4,5 năm theo kiểu hiện đại, phòng riêng ~200m2 chỉ có 2 ông bà nên chuyện bất tiện là k có. Thậm chí vợ về nhà mình còn muốn ở lại vì thoáng mát và tiện nghi hơn rất nhiều so với chung cư 2 vợ chồng đang ở.

- Về vấn đề công việc, mình chủ yếu có chấp nhận giảm lương hay k chứ nếu giờ về tìm việc ~10tr vẫn có thể. Hiện tại cũng còn được ông bà cho 1 miếng đất bán vội cũng đc 1 tỷ rưỡi ( đất có sổ hồng đầy đủ, cực kì tiềm năng , giá thị trường đang hỏi là 1 tỷ 8 )
=> Vấn đề về ở với ông bà nội với trường hợp của mình là hoàn toàn hợp lý, chẳng có vấn đề gì. Nhà của ông bà, nếu mình k đi làm xa thì ở với ông bà, chẳng thấy liên quan gì đến vấn đề ông góp ý. Bao nhiêu thế hệ bố mẹ ở với con cái vẫn làm ăn bth, thương yêu lẫn nhau, méo phãi vì 1 vài trường hợp mà gom thành 1 mớ :gach:, xác định rõ ràng là gia đình nội cực kì hòa thuận và yêu thương con cháu. k vớ va vớ vẩn nên chuyện ở riêng k cần suy tính tới.
Sau này anh đọc lại lời góp ý của tôi anh sẽ hiểu.

linkindu

Reaction score
0
Rửa xe oto không đơn giản đâu nhé. Không như xe máy oto có cả 1 đống dịch vụ kéo theo. Khách cũng khó tính hơn xe máy rất nhiều.

via vozForums for iPhone

quocla82

Reaction score
0
CAFE RỬA XE thì nhiều người làm rồi, Ông anh mình cũng đang làm mảng này. Hôm tết ổng tâm sự hiện tại đang cầm cự bên rửa xe để kiếm danh thu cafe. Nếu thớt bắt đầu thì phải đầu tư bên CAFE để kéo được khách quen thường xuyên tới uống, rồi từ từ phát triển bên RỬA XE:go:

Onemoretime88

Reaction score
0
quocla82 said:
CAFE RỬA XE thì nhiều người làm rồi, Ông anh mình cũng đang làm mảng này. Hôm tết ổng tâm sự hiện tại đang cầm cự bên rửa xe để kiếm danh thu cafe. Nếu thớt bắt đầu thì phải đầu tư bên CAFE để kéo được khách quen thường xuyên tới uống, rồi từ từ phát triển bên RỬA XE:go:
Cái này khó, vì như trên có ông bạn nào góp ý : Quán cf toàn đầu tư 1,2 tỷ , quán nhỏ dẹp dần.
Giờ nếu đầu tư CF để kiếm doanh thu k mà tầm vài trăm triệu là không ăn thua, không cạnh tranh nổi để kéo khách hàng quen.
Bắt buộc phãi mở cùng lúc để có cái điểm nhấn mà kéo KH về. :sweat:

huankhubg

Reaction score
0
Bạn viết 1 bản kế hoạch chi tiết cụ thể xem, chứ với cái mức tiền 600tr mà bạn đòi ôm đồm cả 3 mảng thì bảo đảm chả cái gì ra cái gì.
Theo mình thấy bạn chỉ nên làm mô hình cafe thôi, nếu gia đình cuối tuần cần đi cf mà có chỗ cho mấy nhóc giỡn chơi thì thường sẽ kiếm các quán lớn, có k gian ngoài trời lẫn trong nhà rộng. Mà với mức vốn 600tr của bạn thì mình thấy ko đủ r đó.

cậu bé bút chì

Reaction score
1
Chủ thớt quá ôm đồm và nghĩ mọi việc quá dễ, chỉ cần thuê người làm còn mình chie tay 5 ngón.
Tôi nói với chủ chủ thớt thế này: anh có tiền, có thể thuê thằng khác làm nhưng nếu anh gà mờ ko biết gì về công việc thì anh phá sản sớm. Anh định mở quán cafe mà a ko biết pha chế, ko có kinh nghiệm gì về quản lí quán; anh mở quán rửa xe mà a ko biết tự tay rửa 1 cái xe thì tôi đảm bảo anh sẽ thất thoát hết và ko bao h có lãi.
Cafe anh có thể tự tin là có ng giúp nhưng ko có gì chắc chắn là anh sẽ hoàn vốn sau dăm bữa nửa năm. Còn rửa xe nếu anh ko tự làm thời gian đầu mà chỉ biết chỉ tay thì ko mong có lãi đâu anh ạ, vì nó có rất nhiều thứ dễ tiêu hao vd vật tư: điện, nước, xà phòng, dung dịch tẩy rửa bla bla. Anh ko làm thợ chính rồi quản đc đám thợ thì ko bao h có lãi đâu

Như tôi hay rửa xe chỗ chuyên rửa cho xe đức, chủ ngày xưa cũng rửa chính Cả quãng thời gian dài, sau này đã làm chủ cơ sở to oạch rồi lúc nào đông xe đợi quá thì hắn vẫn xắn tay nhảy vào rử cùng ae cho nhanh.

walkmansky

Reaction score
0
WANWULIN said:
có đi xa không hay chỉ làm ở SG vậy sếp?
thi công toàn mấy kèo SG vs các tỉnh nè :D làm hệ IP nên ko phát sinh lỗi gì cả, bao ngon :D