GIGABYTE Z390 AORUS ELITE VS GIGABYTE Z390 AORUS ULTRA???

RuaConHamChoi

Reaction score
0
Chào các bác!:byebye:
Đang định nâng cấp case I5 4460.:pudency:
Mình định mua I5 9600K (sau này có thể nâng lên I7).
2 con main này khả năng OC có hơn kém nhau gì không các bác?:adore:
Thấy con ULTRA tụ đen còn con ELITE tụ trắng. Cái wifi của con ULTRA thì mình không cần vì cắm dây lan.:pudency:
ULTRA mắc hơn ELITE 1,5 củ.:go:
Thanks all!:)

NuncaFalla

Reaction score
0

Theo bảng này trên reddit thì cả hai con đều oc thoải mái i9 9900k ngưỡng 200w -250w, con elite ngang ngửa maximus XI Hero bên Asus với TaiChi bên Asrock, còn con Ultra thì ngang cỡ Taichi Ultimate và Maximus XI Formula.
Con nào rẻ hơn thì lấy thôi.
P/s: ý kiến riêng, không mua bán gì giờ này cả đợi sang năm với zen 2 sẽ có nhiều lựa chọn hơn, bên Intel cũng sẽ qua đợt khan hàng CPU

RuaConHamChoi

Reaction score
0
NuncaFalla said:

Theo bảng này trên reddit thì cả hai con đều oc thoải mái i9 9900k ngưỡng 200w -250w, con elite ngang ngửa maximus XI Hero bên Asus với TaiChi bên Asrock, còn con Ultra thì ngang cỡ Taichi Ultimate và Maximus XI Formula.
Con nào rẻ hơn thì lấy thôi.
P/s: ý kiến riêng, không mua bán gì giờ này cả đợi sang năm với zen 2 sẽ có nhiều lựa chọn hơn, bên Intel cũng sẽ qua đợt khan hàng CPU
Tại con I5 4460 có vẻ đuối quá rồi bác.:pudency:
Con Ultra nó thêm cái card Wifi thấy vô dụng vl vì mình chơi game cắm dây Lan rồi. Nhưng thấy nó xài tụ đen cũng ham.:beauty:
Giờ CPU I5 9600K còn rẻ hơn cả I5 8600K bác ơi!:surrender:

NuncaFalla

Reaction score
0
RuaConHamChoi said:
Tại con I5 4460 có vẻ đuối quá rồi bác.:pudency:
Con Ultra nó thêm cái card Wifi thấy vô dụng vl vì mình chơi game cắm dây Lan rồi. Nhưng thấy nó xài tụ đen cũng ham.:beauty:
Giờ CPU I5 9600K còn rẻ hơn cả I5 8600K bác ơi!:surrender:
Nếu cần gấp cho công việc với kiếm tiền thì đổi cũng được, chứ giải trí thì phải biết kìm hãm sự sung sướng đó lại

Mình đang dùng B85 với xeon 1220 v3 mấy hôm BF cũng suýt đổi lên x370 với r5 2600 đây, cơ mà đợi xem zen 2 như nào
, vẫn phục vụ tốt cho công việc thì chờ được, còn gaming thì cứ đợi đã không vội

Ý kiến riêng về dòng Z390 và đống CPU của nó: không đáng tiền bro ạ
, Intel đời 9 đúng là thế hệ vứt đi đắt rồi per thì lởm so IPC từ đời 6 7 8 gần như không thay đổi.

nammoh

Reaction score
0
Xem qua thông số thì con ultra hơn elite 1khe vga, hỗ trợ bus ram cao hơn 1 chút. OC thì còn phụ thuộc vào CPU nữa

mrKhoa2008

Reaction score
0
Theo mình thấy 1 là lấy con pro wifi giống mình , pro wifi giống elite hơn chỗ tụ đen , wifi+ bluetooth 5.0 đắt hơn 400k thì quá rẻ rồi , 2 là lên hẳn máter cách 2m , vì con ultra đắt hơn pro wifi 1m khác là có thêm 1 khe m2 , usb riêng cho DAC , lá tản cho fet nhưng vẫn chưa được lá fin và ống direc cho vrm .

Sang máter thì khác hoàn toàn cũng 12 pha nhưng dàn vrm dùng linh kiện top , dàn tản cho vrm cũng siêu khủng có blackplate , thiết kế đẹp hơn rất nhiều .

3 con elite , pro wifi , ultra dàn vrm gần như giống nhau chỉ khác đã nêu ở trên .

Con pro wifi mình đang dùng vrm khá mát cpu oc 9600k 4g8 stress stable ăn 150w liên tục 1 giờ mà vrm chỉ 50 độ quay đầu

Gửi bằng vozFApp

RuaConHamChoi

Reaction score
0
mrKhoa2008 said:
Theo mình thấy 1 là lấy con pro wifi giống mình , pro wifi giống elite hơn chỗ tụ đen , wifi bluetooth 5.0 đắt hơn 400k thì quá rẻ rồi , 2 là lên hẳn máter cách 2m , vì con ultra đắt hơn pro wifi 1m khác là có thêm 1 khe m2 , usb riêng cho DAC , lá tản cho fet nhưng vẫn chưa được lá fin và ống direc cho vrm .

Sang máter thì khác hoàn toàn cũng 12 pha nhưng dàn vrm dùng linh kiện top , dàn tản cho vrm cũng siêu khủng có blackplate , thiết kế đẹp hơn rất nhiều . , có thêm DAC cho audio

3 con elite , pro wifi , ultra dàn vrm gần như giống nhau chỉ khác đã nêu ở trên .

Con pro wifi mình đang dùng vrm khá mát cpu oc 9600k 4g8 stress stable ăn 150w liên tục 1 giờ mà vrm chỉ 50 độ quay đầu .

Không liên quan nhưng i5 4460 giảm năng lực của con 1080ti hơi bị nhiều đó , vd như mình trưỡc cắm rx580 8g với 3770k oc 4g5 cứ nghĩ cũng i7 , xung thế cũng không thua kém bất cư con cpu mới nào hiện tại nhưng vát vga qua cắm test dàn z390 9600k thì khác 1 trời 1 vực từ hiệu năng đổ bóng , ánh sáng , chi tiết vân bề mặt trong game đến fsb tăng gần 30% rõ rệt nhất là shadow tomraider va asasin odisy mình cũng không lý giải được nói nhiều khi ko tin nhưng thực tế lại vậy .
Mình ko bao giờ tin con 3770k oc 4g5 có thể nghẽn với rx 580 nhưng chơi game cpu dù chỉ chạy 10,15% vga thi hay bị tình trạng chạy 99% rồi 0% dù gane vẫn 60fsb cứ nghĩ driver amd nó thế , nhưng cắm qua dàn mới thì lúc nào gpu cũng 100%

list vrm tất cả dòng main z390

https://www.anandtech.com/show/13407...ard-analyzed/2
Thanks bác.
À. Mình có 2 case bác ơi. Case này chơi game online nên mình chỉ xài GTX 1070. Còn case GTX 1080Ti thì mình xài I7 6700K rồi bác.:pudency:
Dàn I7 6700K thì cũng không muốn nâng cấp vì giờ bán mất giá lắm. Chủ yếu dàn I5 4460 này thấy CPU đuối quá nên nâng cấp thôi.:pudency:
Con Pro wifi mình không ưng lắm vì nó chỉ thêm cái wifi (cái mà mình hoàn toàn không cần).:pudency:

RuaConHamChoi

Reaction score
0
mrKhoa2008 said:
Theo mình thấy 1 là lấy con pro wifi giống mình , pro wifi khác elite hơn chỗ tụ đen , wifi bluetooth 5.0 đắt hơn 400k thì quá rẻ rồi , 2 là lên hẳn máter cách 2m , vì con ultra đắt hơn pro wifi 1m khác là có thêm 1 khe m2 , usb chống nhiểu cho DAC , lá tản cho fet nhưng vẫn chưa được lá fin và ống direc cho vrm .

Sang máter thì khác hoàn toàn cũng 12 pha nhưng dàn vrm dùng linh kiện top , dàn tản cho vrm cũng siêu khủng có blackplate , thiết kế đẹp hơn rất nhiều . , có thêm DAC cho audio

Con pro wifi mình đang dùng vrm khá mát cpu oc 9600k 4g8 stress stable ăn 150w liên tục 1 giờ mà vrm chỉ 50 độ quay đầu .

Không liên quan nhưng i5 4460 giảm năng lực của con 1080ti hơi bị nhiều đó , vd như mình trưỡc cắm rx580 8g với 3770k oc 4g5 cứ nghĩ cũng i7 , xung thế cũng không thua kém bất cư con cpu mới nào hiện tại nhưng vát vga qua cắm test dàn z390 9600k thì khác 1 trời 1 vực từ hiệu năng đổ bóng , ánh sáng , chi tiết vân bề mặt trong game đến fsb tăng gần 30% rõ rệt nhất là Shadow of the Tomb Raider va ACOdyssey mình cũng không lý giải được nói nhiều khi ko tin nhưng thực tế lại vậy .
Mình ko bao giờ tin con 3770k oc 4g5 có thể nghẽn với rx 580 nhưng chơi game cpu dù chỉ chạy 10,15% vga thi hay bị tình trạng chạy 99% rồi 0% dù gane vẫn 60fsb cứ nghĩ driver amd nó thế , nhưng cắm qua dàn mới thì lúc nào gpu cũng 100%

list so sánh vrm tất cả dòng main z390

https://www.anandtech.com/show/13407...ard-analyzed/2

đây nữa z390 kéo gần cuối :

https://www.hardwareluxx.de/communit...e-1175784.html
À mà USB chống nhiễu cho DAC là sao bác?:adore:
Mình đang xài con tai nghe Artic Pro DAC, không biết là có tác dụng gì không?:adore:

mrKhoa2008

Reaction score
0
RuaConHamChoi said:
À mà USB chống nhiễu cho DAC là sao bác?:adore:
Mình đang xài con tai nghe Artic Pro DAC, không biết là có tác dụng gì không?:adore:
Tức là bạn có DAC rời thì cắm vào cổng usb đó sẽ hạn chế khả năng nhiễu cho chất lượng audio tốt hơn ( rất quan trọng với DAC )

RuaConHamChoi

Reaction score
0
mrKhoa2008 said:
hihih mua cái card wifi tàu chip intel cũng gần 500k rồi thím , đắt hơn có 400k thì quá rẻ

Tức là bạn có DAC rời thì cắm vào cổng usb đó sẽ hạn chế khả năng nhiễu cho chất lượng audio tốt hơn ( rất quan trọng với DAC ) , cái tai nghe của bạn thì chắc không ăn thua rồi
Tại mình cắm dây lan rồi. Mà PC để yên 1 chỗ chứ đâu có vác đi đâu, nên thấy cái wifi hơi phí.:pudency:

Mà con tai nghe này có DAC rời mà bác?:adore:
https://steelseries.com/gaming-heads...is-pro-gamedac
Không biết có tác dụng gì không nhỉ?:pudency: