Giáo dục bậc tiểu học: Tư duy kém nhưng vẫn được 10' toán 5 năm liền...

UserZ

Reaction score
0
Mấy bài này thi olympic ah?!

Tự nhiên tôi tăng huyết áp các fen ạ.

accvfs6

Reaction score
0
thế đéo nào tiểu học dạy số có dấu phẩy thế

FailureOftheCreator

Reaction score
0
Vui vì có người cùng trăn trở. Cháu em thì học lớp 3 ở sg. Cũng học theo dạng. Hình như chương trình mới dạy như thế. Mà em cay hơn thím. Em cố dạy nó tư duy, mà ngoại nó a.k.a má em cứ bênh cháu chằm chặp, bảo mày phải dạy theo thầy nó.

Bọn nó học kiểu "có chữ mỗi là phép nhân, có chữ còn là phép " ví dụ thế. Nó ko cần biết đề nói gì luôn. Hoặc là bài toán 1 lời giải, 2 lời giải (tức là 1 bước làm hay 2 bước làm đấy). Hoặc phép tính 1 dấu bằng 2 dấu bằng. Nào giờ mình học cứ tính đến đâu viết đến đấy, tụi này thì nó viết đủ 2 dấu bằng trc mới làm. Em hỏi nó thế nhỡ bài cần dài hơn mà ko đếm đc thì sao, nó phán luôn lúc đó thầy sẽ dạy.

Bây giờ việc đầu tiên của nó khi đọc xong đề toán ko phải là tư duy hình dung mà là nhớ xem toán 1 hay 2 lời giải. mà nhớ còn sai nhe.

Đm, em lúc đầu tưởng thầy dạy mẹo lung tung. Sau lòi ra sách có luôn thím ạ.

Đấy là toán. Còn về TV thì nó còn kjnh dị hơn nhiều. Ví dụ nhé. "Hoa cau rụng trắng ngoài hè" đọc "rụng trăng". Cứ cho nó ko biết rụng trăng hay rụng trắng thì khi gặp từ ko hiểu, lẽ ra nó phải hỏi chứ. Đằng này đéo. Ko hiểu kệ. Em bảo ko vậy sao ko hỏi thì nó bảo thầy có giải thích đâu. Siêu thụ động vậy đấy. Lớp 3 mà đọc chính tả sai liên tục, vì ko hiểu nghĩa thì làm sao nhớ từ để mà đọc đúng. Viết văn cũng ko viết đc. Ko biết đặt câu, chấm phẩy.

Thớt còn đc đập đi xây lại chứ em bất lực. Cứ mỗi khi dạy nó là bà ngoại nó ko bênh thì chửi nó, hoặc bắt nó focus mấy cái vớ vẩn như chữ viết, rồi là học phải cột tóc, học ko đc co chân, mất tg đéo dạy đc gì

ButtLover

Reaction score
0
FailureOftheCreator said:
Còn về TV thì nó còn kjnh dị hơn nhiều. Ví dụ nhé. "Hoa cau rụng trắng ngoài hè" đọc "rụng trăng". Cứ cho nó ko biết rụng trăng hay rụng trắng thì khi gặp từ ko hiểu, lẽ ra nó phải hỏi chứ. Đằng này đéo. Ko hiểu kệ. Em bảo ko vậy sao ko hỏi thì nó bảo thầy có giải thích đâu. Siêu thụ động vậy đấy. Lớp 3 mà đọc chính tả sai liên tục, vì ko hiểu nghĩa thì làm sao nhớ từ để mà đọc đúng. Viết văn cũng ko viết đc. Ko biết đặt câu, chấm phẩy.
Thớt còn đc đập đi xây lại chứ em bất lực. Cứ mỗi khi dạy nó là bà ngoại nó ko bênh thì chửi nó, hoặc bắt nó focus mấy cái vớ vẩn như chữ viết, rồi là học phải cột tóc, học ko đc co chân, mất tg đéo dạy đc gì
Ngữ Văn hay Tiếng Việt thì thôi vứt đi ông ơi. Cá nhân tôi thấy môn này là môn nhồi sọ, mị dân từ nhỏ để kính yêu Đảng ấy. Nó bóp chết hết tư duy sáng tạo và bắt tụi nhỏ phải định hình tư tưởng theo giáo viên. Viết thì toàn văn mẫu. Đi ỉa cũng thành lòng yêu nước, lòng thương người. Nói chung môn này là để dạy con cháu nói láo lươn lẹo, nghe 1 bảo 10, sủa bậy sủa bạ cơ mà luôn phải hướng về "Lòng yêu nước nồng nàn". Cứ bảo cháu nó học thuôc văn mẫu rồi ghi cho nhanh.

FailureOftheCreator

Reaction score
0
ButtLover said:
Ngữ Văn hay Tiếng Việt thì thôi vứt đi ông ơi. Cá nhân tôi thấy môn này là môn nhồi sọ, mị dân từ nhỏ để kính yêu Đảng ấy. Nó bóp chết hết tư duy sáng tạo và bắt tụi nhỏ phải định hình tư tưởng theo giáo viên. Viết thì toàn văn mẫu. Đi ỉa cũng thành lòng yêu nước, lòng thương người. Nói chung môn này là để dạy con cháu nói láo lươn lẹo, nghe 1 bảo 10, sủa bậy sủa bạ cơ mà luôn phải hướng về "Lòng yêu nước nồng nàn". Cứ bảo cháu nó học thuôc văn mẫu rồi ghi cho nhanh.
Vất thế đéo nào đc. Nó còn đéo đạt đến tầm để bị nhồi nữa :sosad: ông hiểu ko? Nó ko hiểu cả những từ ngữ vô cùng căn bản, và cũng ko có nhu cầu hiểu luôn ấy. Ngay cái môn thúc đẩy nó đọc hiểu mà nó còn đếch hiểu thì ông nghĩ nó hiểu cái gì để mà nhồi sọ? :pudency:

nhatha9x

Reaction score
0
a học ở VN thì chấp nhận chứ sao giờ. Xưa giờ nó vậy rồi mà. Muốn thay đổi GD nó gán cái tội pđ cái là bỏ bu.

tthixk

Reaction score
0
dang tìm cách ngụy biện vì sao điểm mình thấp thì nói mẹ đi, viết dài làm gì

AyaBrea Clone

Reaction score
0
ButtLover said:
hồi xưa sợ nhất là dạng câu hỏi phân tích thơ "em thích nhất câu nào và vì sao"
đĩ mẹ nó, đến chuyện thích cũng éo được tự do, bà cô đọc cho cả lớp chép y chang nhau rồi phân tích bla bla :amazed:

bush2000

Reaction score
0
hoangtpf4 said:
Tiểu học gì mà đã học số thập phân rồi á

Bán Netflix 30k[/i][/b] bằng vozFApp[/i]
Lớp 3 lớp 4 gì đã học rồi . Lớp 5 bắt đầu có dạng phương trình 2 ẩn rồi

loils

Reaction score
0
Èo! Đáng sợ quá
con mình 4 năm nữa học tiểu học mà không biết học được không.

Sent using vozFApp