[Gà mờ không biết gì] Em muốn lắp thêm hdd cho máy bàn

maitrang

Reaction score
0
Hôm trước em build máy có người build giúp nhưng bên bán báo giá nhầm thành ra hụt tiền không mua đc HDD nên chỉ lắp 1 SSD. :sweat:

Giờ em vẫn sinh viên nghèo nhưng hết dung lượng. Nay xin tư vấn lắp HDD sao cho rẻ bền hiệu quả nhất ạ. :surrender::surrender:

Em nhớ mang máng là SATA 3 hay sao ấy. Giờ em check thì xem ở đâu nhỉ.. :shame::shame::shame:

ndt2605

Reaction score
0
Máy bàn thì dễ, mua về lắp thêm vào thôi.

HDD WD, Seagate, Toshiba sata3 1TB tầm trên dưới 1tr.

HDD thì nên mua mới nhé, ham rẻ mua cũ dc vài bữa.

ShockChuaNhoc

Reaction score
1
maitrang said:
Hôm trước em build máy có người build giúp nhưng bên bán báo giá nhầm thành ra hụt tiền không mua đc HDD nên chỉ lắp 1 SSD. :sweat:

Giờ em vẫn sinh viên nghèo nhưng hết dung lượng. Nay xin tư vấn lắp HDD sao cho rẻ bền hiệu quả nhất ạ. :surrender::surrender:

Em nhớ mang máng là SATA 3 hay sao ấy. Giờ em check thì xem ở đâu nhỉ.. :shame::shame::shame:
làm ổ wd hdd 1tb blue là oke ngay bác , tầm 1tr .

maitrang

Reaction score
0
ShockChuaNhoc said:
làm ổ wd hdd 1tb blue là oke ngay bác , tầm 1tr .
ndt2605 said:
Máy bàn thì dễ, mua về lắp thêm vào thôi.
HDD WD, Seagate, Toshiba sata3 1TB tầm trên dưới 1tr.
HDD thì nên mua mới nhé, ham rẻ mua cũ dc vài bữa.
Em cảm ơn 2 bác ạ. Mua mới thì mua ở Tân Doanh thôi phải không ạ?

kevin.leptons

Reaction score
0
maitrang said:

Mua về lắp thêm thôi. Giá bây giờ thì 1TB ~ 1 triệu, có thể rẻ hoặc đắt hơn vài trăm, thậm chí vài triệu tùy loại. Nếu dùng bình thường gì dùng dòng bình dân thôi, chằng hạn như Western Digital Blue, 1TB = 1 triệu, 2TB = 1.5 triệu, 4TB = 2.8 => 3 triệu. Giá chỉ mang tính chất tham khảo, còn tùy nơi bán. Mua xong nhớ lấy 1 cọng dây sata về mới có cái nối

tài khoản từ 2007 mà vẫn sinh viên à bác, học chi hơn chục năm vậy :gach::gach::gach:

tuanminh94hp

Reaction score
0
kevin.leptons said:
Mua về lắp thêm thôi. Giá bây giờ thì 1TB ~ 1 triệu, có thể rẻ hoặc đắt hơn vài trăm, thậm chí vài triệu tùy loại. Nếu dùng bình thường thì dùng dòng bình dân thôi, chằng hạn như Western Digital Blue, 1TB = 1 triệu, 2TB = 1.5 triệu, 4TB = 2.8 => 3 triệu. Giá chỉ mang tính chất tham khảo, còn tùy nơi bán. Mua xong nhớ lấy 1 cọng dây sata về mới có cái nối

tài khoản từ 2007 mà vẫn sinh viên à bác, học chi hơn chục năm vậy :gach::gach::gach:
:pudency: e lớp 8 đã vào voz thì tính ra cũng đâu có gì vô lý

RuaConHamChoi

Reaction score
0
maitrang said:

Lấy dây SATA (main nó thường cho kèm) cắm từ cổng SATA ở main vào ổ HDD.
Lấy dây nguồn HDD cắm từ nguồn vào ổ HDD.
Dung lượng nhỏ 1Tb thì không sao. Còn dung lượng to phải định dạng GPT nó mới nhận đủ.
Chuẩn bị mua 1 con 12Tb sắp dư ra con WD Blue 1Tb hết bảo hành nhưng xài ngon lành, sức khỏe tốt, chắc bán rẻ 450K.:pudency:

ss3000

Reaction score
1
RuaConHamChoi;152169831 said:
Dung lượng nhỏ 1Tb thì không sao. Còn dung lượng to phải định dạng GPT nó mới nhận đủ.
/QUOTE]

Chính xác thì trên 2,2tb mới cần đến GPT. Người dùng bình thường nếu chứa linh tinh thì GPT hay MBR cũng đếch quan trọng lắm. Còn như mình thì thường kiếm 1 con 2tb đổ lại rồi đặt MBR để chứa các thứ quan trọng, trường hợp chẳng may del nhầm thì còn cứu được, GPT là tịt luôn khỏi cứu.

Sign Devil

Reaction score
0
ss3000 said:
Chính xác thì trên 2,2tb mới cần đến GPT. Người dùng bình thường nếu chứa linh tinh thì GPT hay MBR cũng đếch quan trọng lắm. Còn như mình thì thường kiếm 1 con 2tb đổ lại rồi đặt MBR để chứa các thứ quan trọng, trường hợp chẳng may del nhầm thì còn cứu được, GPT là tịt luôn khỏi cứu.
Thím cho em hỏi, nguồn có đúng 3 cổng cấp cho sata, còn 1 cổng có 4 lỗ tròn thì nếu muốn lắp 4 ổ cứng thì phải mua dây chuyển đổi ạ :stick: