Cần giúp Fix lại hệ thống mạng Cty

v0danh

Reaction score
0
vietquan.pt said:
đã muc con wzr-1166 dhp, nhưng giờ không nat port được, liệu có phải đặt chung theo lớp mạng của con huawea không nhỉ (con huawea làm converter). Các bác giúp em với.
Nếu con huawea làm convertor, thì nó đóng vai trò Bridge, lúc đó con Buffalo sẽ nhận IP public do ISP của VNPT cấp.

THường với thuê bao của bạn sẽ được cấp 1 con IP tĩnh, 113.... Bạn cần lấy thông số này, rồi vào con Buffalo, cài IP WAN cho nó là Static IP, đặt đúng theo IP, Subnet mask, Default gateway của VNPT cung cấp (DNS thì đừng dùng của VNPT, cứ 8.8.8.8 hay 208.67.222.222)

vietquan.pt

Reaction score
0
v0danh said:
Nếu con huawea làm convertor, thì nó đóng vai trò Bridge, lúc đó con Buffalo sẽ nhận IP public do ISP của VNPT cấp.

THường với thuê bao của bạn sẽ được cấp 1 con IP tĩnh, 113.... Bạn cần lấy thông số này, rồi vào con Buffalo, cài IP WAN cho nó là Static IP, đặt đúng theo IP, Subnet mask, Default gateway của VNPT cung cấp (DNS thì đừng dùng của VNPT, cứ 8.8.8.8 hay 208.67.222.222)
Thanks bác, em đã fix đc rồi ạ
Nhưng muốn hỏi thêm bác 1 câu nữa: Sau khi mua con này để thay modem rồi nhưng mạng ở Cty vẫn rất tệ, kể cả trang nước ngoài hay trong nước đều rất chập chờn (gọi mấy thag kt của vnpt lên thì nó cứ kiểm tra xong bảo đường truyền tốt) nhưng mạng internet vẫn không đc cải thiện. Giờ không biết xử lý kiểu gì em gọi bọn kt phải đến chục lần rồi, không biết liệu có phải do con switch không các bác nhỉ? nhưng ping các máy đến ip của con modem đều rất tốt.
(Nói chung là mạng cực tệ tải 1 trang web phải load đi load lại vài lần, mà gọi bon vnpt chúng nó cũng chán ko thèm đến, tòa nhà chỗ em thg vnpt độc quyền rồi, đường mạng gói 50mbps dùng cho khoang 10 máy thôi)
Bác nào có giải pháp xử lý vấn đề này chia sẻ với em với ạ, thanks

phuc102

Reaction score
0
vietquan.pt said:
Thanks bác, em đã fix đc rồi ạ
Nhưng muốn hỏi thêm bác 1 câu nữa: Sau khi mua con này để thay modem rồi nhưng mạng ở Cty vẫn rất tệ, kể cả trang nước ngoài hay trong nước đều rất chập chờn (gọi mấy thag kt của vnpt lên thì nó cứ kiểm tra xong bảo đường truyền tốt) nhưng mạng internet vẫn không đc cải thiện. Giờ không biết xử lý kiểu gì em gọi bọn kt phải đến chục lần rồi, không biết liệu có phải do con switch không các bác nhỉ? nhưng ping các máy đến ip của con modem đều rất tốt.
(Nói chung là mạng cực tệ tải 1 trang web phải load đi load lại vài lần, mà gọi bon vnpt chúng nó cũng chán ko thèm đến, tòa nhà chỗ em thg vnpt độc quyền rồi, đường mạng gói 50mbps dùng cho khoang 10 máy thôi)
Bác nào có giải pháp xử lý vấn đề này chia sẻ với em với ạ, thanks
Dạ đang đứt cáp. Thêm 1 dg viettel cho mượt

vietquan.pt

Reaction score
0
phuc102 said:
Dạ đang đứt cáp. Thêm 1 dg viettel cho mượt
Thg vnpt nó độc quyền rồi, bị hơn tháng nay rồi, mà kiểm tra mạng ở tầng dưới của chung cư thấy chúng nó dùng vẫn ổn. Nhà mình gấn đấy cũng dùng cua vnpt thấy mượt lắm mà có 13mbps thôi. Mấy trang khai thuế má của việt nam cũng đếch vào đc ( Bác trả lời như bọn ký thuật của vnpt ý :sweat:)

v0danh

Reaction score
0
Line 50Mbps mà có 10 máy thì 10 máy cùng download bằng IDM cũng vô tư.

Hiện giờ thì cáp quang đã khắc phục rồi, nên loại bỏ. Vậy khả năng các thiết bị kết nối trong hệ thống có vấn đề, hoặc trong hệ thống config chưa đúng, gây trùng thông tin, khiến máy tính liên tục phải thiết lập lại kết nối.

1. CHỗ bạn có con router wifi nào ko? Hãy chắc chắn nó ko trùng IP với con router tổng nếu có

2- Bạn xem mấy đèn ở switch chớp nháy thế nào, nó có bị giống như treo, sáng tối cùng lúc ko?

3- Để nguyên hiện trạng, dùng 1 máy chậm nhất, truy cập vào trang speedtest.net rồi đo băng thông thử. Nó sẽ dùng server gần gần test tốc độ. Nếu tốc độ giảm hẳn thì lúc đó mới bắt lỗi VNPT được, còn tốc độ Up / Down tương đương với thông số VNPT cung cấp thì vấn đề do mạng nội bộ.

Truy cập website có 2 loại, 1 loại server nó đặt ở nước ngoài, 1 loại đặt trong nước. Để chắc chắn mạng có chậm hay ko thì ngoài thử bằng cách 3, bạn hãy truy cập vào 1 số trang nước ngoài, ổn định như YouTube chẳng hạn, xem thử. Sau đó thử với các trang VN như dantri, vnexpress, mp3.zing,... Các trang VN thường sẽ load rất nhanh.

4- Tìm nguyên nhân bằng cách loại trừ:

- Ngắt điện hệ thống mạng. Dùng 1 laptop hoặc máy cài chuẩn kết nối trực tiếp vào con router rồi mở máy, mở router và convertor lên. Kiểm tra lại 1 lượt 1/2/3 - Nếu ngon lành thì vấn đề nằm ở các thiết bị còn lại

- Nếu ko ngon thì có lẽ chỉ còn do con router. Bạn cần có 1 con để thay test, xác định chính xác nguyên nhân.

- Nếu router ngon thì lúc này cắm laptop vào switch, bật switch lên rồi lại test.

- Nếu ko được thì biết lý do o73dau6 rồi. CÒn nếu ổn thì lại cắm thêm 1 thiết bị và thử lại.... cứ thế

5- Một số nguyên nhân còn lại:
mình thỉnh thoảng gặp 1 vài tình trạng hy hữu sau, dẫn tới mạng chậm hẳn (chứ nó rớt mạng thì quá dễ xử lý rồi, mạng chập chờn ko đứt hẳn ko biết đâu mà lần)

- Router trùng IP với 1 thiết bị nào đó (IP private trong nhé)
- Có kẻ phá rối bằng thiết bị như phần mềm Netcutter 1 thời. Khi tắt Netcut đi thì nó vẫn khiến bảng arp ở các máy sai lệch , khiến gói tin liên tục bị drop nên đứt gánh
- Một cổng mạng của máy hay thiết bị nào đó bị hỏng, nó cứ liên tục broadcast các gói tin gây nhiễu, khiến cho con switch liên tục phải hoạt động, cập nhật thông tin. Một số ko xử lý được gói tin sẽ bị treo - xem đèn chớp của switch để đoán, rút điện và cắm lại sau 5 giây để xem có khắc phục được ko. Nếu bị thì phải tìm bằng được thiết bị này và cách ly, xử lý xong mới cho nó join mạng (cơ quan mình bị suốt, do thiết bị rẻ tiền gây ra, hoặc do máy tính nào đó quá cũ, hoặc cũng có thể ông truy cập sex nhiều quá bị virus nó broadcasr liên tục)
- ... chưa nhớ hết :D

svu

Reaction score
0
bạn ở đâu ? nếu ở HCM có nhu cầu tìm người tư vấn, thiết kế, cấu hình bảo trì mạng hoặc hệ thống máy tính thì inb mình nhé.

vietquan.pt

Reaction score
0
svu said:
bạn ở đâu ? nếu ở HCM có nhu cầu tìm người tư vấn, thiết kế, cấu hình bảo trì mạng hoặc hệ thống máy tính thì inb mình nhé.
Tiếc quá, mình ở Ha noi, cùng cần bác nào fix lại hệ thống mạng cho Cty để tìm ra nguyên nhân mạng chập chờn(không biết Bác Vodanh có hỗ trợ xử lý tại chỗ không?) Mình dạo này bận quá chẳng có tg gian test theo hướng dẫn của Bác vodanh, mà dân amater gà vịt tự làm, lại không có đồ test nữa, làm thủ công thấy oải lắm.

v0danh

Reaction score
0
vietquan.pt said:
Tiếc quá, mình ở Ha noi, cùng cần bác nào fix lại hệ thống mạng cho Cty để tìm ra nguyên nhân mạng chập chờn(không biết Bác Vodanh có hỗ trợ xử lý tại chỗ không?) Mình dạo này bận quá chẳng có tg gian test theo hướng dẫn của Bác vodanh, mà dân amater gà vịt tự làm, lại không có đồ test nữa, làm thủ công thấy oải lắm.
Mình làm cố vấn kỹ thuật cho mấy cơ quan nhà nước dưới HP buổi chiều. Buổi tối thì MMO. Sáng thì ngủ :D

Thường thì kinh nghiệm xử lý sự cố mới là thứ quan trọng nhất của một Quản trị mạng. Xác định đúng nguyên nhân, kỹ thuật băm và loại trừ. Sợ nhất là có kẻ phá hoại hoặc dính virus botnet, usenet (nó sẽ tận dụng tài nguyên hệ thống, nhất là băng thông và công suất máy tính)

Nếu chiều mai bạn rảnh thì mình teamview vào 1 máy xong xem thử thế nào. 50Mbps thì bằng line của cơ quan mình đang chạy, thuê cũng 10 năm rồi, hồi đó tháng 1,3 triệu hay sao ko nhớ rõ. Lúc đó là 32Mbps. 2 tháng gần đây được lên 50Mbps. Mình cũng hay tải film bằng torrent nên kiểm tra băng thông rất dễ dàng :D

Nếu chiều mai rảnh thì nhắn tin ID/pass qua zalo hoặc sdt, mình sẽ câu vào xem sao.

Hoanpham25

Reaction score
0
vietquan.pt said:
Anh ở chỗ nào HN vậy? Nếu chưa khắc phục được thì anh LH em: 0962007951 hoặc add skype: hoanpham25. Em sẽ qua trực tiếp kiểm tra hệ thống mạng và tư vấn giải pháp cho anh. Em ở bên công ty ADtek chỗ Ngụy Như Kon Tum, Thanh Xuân, HN.

v0danh

Reaction score
0
vietquan.pt said:
Em cảm ơn bác vôdanh và các bạn khác đã nhiệt tình hỗ trợ ạ, em đã gọi thằng kt của nhà mạng lên, nó nhận đuong truyền bên nó có vấn đề ko phải do mạng nội bộ bên em, nên thôi em kệ nó
Vả vào mồm nó cái cho hả giận trước đã :D

Làm network admin mà gặp mấy cái pan dạng trồi sụt này dễ diên lắm.