Diễn dãy bài toán Monty Hall theo quy luật số lớn

Comonbabe01

Reaction score
0
ok, nếu đặt vấn đề như này thì chính xác, anh nên đổi, tôi đã hiểu :beauty:
Nó khác với ví dụ banh bóng tôi nói ở trên :byebye:

TruongPhamDBK said:

Iruhin

Reaction score
0
buồn cười quá, cứ mang toán kinh điển lên voz là có khối ông tự thấy mình thông minh :):):)
còn tui , tui nói thiệt, tui đọc này giờ mấy lần mà chẳng hiểu mẹ gì hết.

Khoahamthang

Reaction score
0
sai ở chỗ : nếu thằng MC loại dần thì ô đã chọn cũng tăng dần tỉ lệ có xe lên..chứ đâu chỉ ô còn lại được tăng..cho nên tỉ lệ 2 ô vẫn là 50:50
định hướng suy nghĩ ô còn lại là 9999/10000 à bạn

nhưng theo toán học thì vẫn nên đổi :byebye:

DutKuVaoMayLanh

Reaction score
0
Cái này sẽ phụ thuộc vào hệ quy chiếu nhé:
Nếu hệ quy chiếu gồm 10000 ô cửa: xác suất khi đổi ô cửa sẽ trúng xe hơi là 9999/10000 (toán học sẽ theo hệ quy chiếu này)
Nếu hệ quy chiếu đã loại bỏ đi 9998 ô cửa: xác suất lúc đó sẽ là 50-50. (tâm lý người chơi sẽ theo hệ quy chiếu này)

iloveyoumost

Reaction score
0
Monty sẽ giúp bạn LOẠI TRỪ 9998 ĐÁP ÁN SAI bằng cách mở 9998 ô cửa có dê trong hai ô cửa còn lại
đọc hoài k hiểu đoạn này :sweat:

AcerNitro

Reaction score
0
Cái này để hệ quy chiếu 3 (hay N) cũng vẫn rất đơn giản để hiểu nhé. Cửa đầu tiên chọn thì xác xuất luôn luôn là 1/3 (hay 1/N) . Đánh lừa ở chỗ, chính người dẫn chương trình đã loại giúp chúng ta 3-2 ( hay N-2) trường hợp cửa CHẮC CHẮN sai rồi.

luonkhuon92

Reaction score
0
eternal2609 said:
https://diendantoanhoc.net/topic/128...y-giữ/
https://blogm4e.wordpress.com/2017/0...at-monty-hall/
Bài toán này có từ rất lâu, nhưng mình thấy hầu hết các blog đều giải thích 1 cách rất mơ hồ (nghĩa là về mặt toán học thì đúng nhưng có gì đó bạn cảm thấy sai sai nên nhiều người không hiểu, có giảng cả chục lần vẫn không hiểu).
Hôm nay mình rãnh rổi đặt lại bài toán này dưới góc nhìn khác, bảo đảm ai chưa hiểu thì đọc vào hiểu liền:

Thoạt nghe qua thì bạn sẽ thấy 2 bài toán này khác nhau, nhưng nếu IQ bạn đủ cao thì bạn sẽ nhận thấy thực chất là 1 (đó là nếu bỏ qua xác xuất có điều kiện thì cả 2 điều thành 50/50 )
Sau khi đặt lại bài toán, mình dám cá là hầu hết các bạn đều thấy đc vấn đề, đó là thực chất không phải 50/50 nữa.

Còn thích giải thì rất đơn giản (thật tế tuy 2 là 1 nhưng với bài toán gốc bạn bị lệch lạc nhận thức nên khó giải hơn nhiều, với bài toán 2 thì mọi thứ phù hợp với cái intuitive của bạn, mọi thứ trở nên vô cùng đơn giản:
- Xác xuất bạn bốc trúng xe: 1/10000.
Bây giờ nếu bạn không đổi thì xác xuất cửa bạn đang giữ có xe vẫn vậy: 1/10000
Do xác xuất cửa bạn giữ là xe là 1/10000, nên xác xuất cửa bên kia là xe chiếm 9999/10000.
=>gần như Sure win nếu bạn đổi
// Cái title "Luật số lớn" không liên quan đến khái niệm law of large numbers, mình đặt vậy muốn nói khi vấn đề có vẻ khó hiểu thì hãy làm lớn sự khác biệt lên, khi sự khác biệt trở nên lớn thì cái gọi là khó hiễu sẽ tự nhiên dễ hiểu :sexy:
// Anh nào đọc mà không hiểu gì thì IQ chắc chắn quote]đéo phải, chọn ô đầu, mở 9998 ô có con dê, cho chọn lại giữa ô đầu và ô còn lại ---> xác suất lúc này là 50/50.

kupro1992

Reaction score
0
Cũng chỉ là tỷ lệ thôi. Tỷ lệ thắng lớn hơn chưa chắc đã thắng, tỷ lệ thắng nhỏ hơn chưa chắc đã ko thắng.
Một trường đại học tuyển 1 ngành nào đó chỉ tiêu là 500, có 1000 thí sinh nộp hồ sơ thi vào ngành đó, tỷ lệ chọi sẽ là 1:2, nhưng sự thật thì muốn đậu vào cái ngành đó thì 1 người phải có điểm cao hơn ít nhất 500 thằng thì mới đậu, cao hơn 499 thằng cũng chưa chắc đã đậu. Nếu trong toán học thì t theo như chủ thớt, còn thực tế thì ko, trừ khi thằng MC mở 9998 1 cửa nữa rồi vẫn cho t được chọn 1 trong 10000 cửa đó thì chắc chắn t sẽ chọn được xe :sexy:. Nhưng mà cũng chưa chắc t chọn xe, nếu như trong 9999 con dê đó có con dê trị giá 100 tỷ thì sao, chọn xe hay chọn con dê 100 tỷ? :sexy: Hoặc là t thích con dê hơn thích 1 cái xe thì t chọn con dê thôi. Đơn giản đây chỉ là 1 trò chơi, m chọn cách chơi như thế nào thì nó sẽ như thế đó thôi :sexy::chaymau::go: