[DEV] Giải đáp thắc mắc về lập trình

tuanpro103

Reaction score
0
hu_cau said:
Mình có nhiều services chạy trên nhiều con servers, mỗi con service nó out ra file log theo ngày, giờ làm sau để xem nó trên web mà không cần ssh vô các bác. Em có đọc cái bộ ELK mà thấy phức tạp quá :sosad:
Bạn lên trang chủ nó kiếm cái setup bằng docker cho elasticsearch và kibana. Nó có cả combo chỉ việc start lên là đc

Xong xem cái logtash để đẩy log từ file lên elasticsearch, xong rồi vào kibana rung đùi ngồi xem :beauty:

tthixk

Reaction score
0
rosario_1 said:
Lý thuyết nào thế bạn. C, C là ngôn ngữ lập trình bậc thấp hơn nó không có cơ chế kiểm soát chuyện vượt giới hạn của array nên làm thế không lỗi.
Cơ chế kiểm soát chuyện vượt giới hạn của array là gì vậy? Nhỏ tới lớn chưa nghe thuật ngữ này, google ko có luôn :surrender:

Phong_7A

Reaction score
0
vanhieu1509 said:
Trong spring framwork, em thấy hay dùng các hàm trong interface mà không thấy định nghĩa hàm đó ở đâu , không biết nó implement các hàm trong interface ở đâu ạ .
Ví dụ hàm findAllById của interface CrudRepository , không biết logic của hàm đó mình coi ở đâu ạ
Bạn có thể xem trực tiếp trên Eclipse, ví dụ đây là hàm findById() trong interface CrudRepository

Hàm này được implement trong class SimpleJpaRepository

nguyen_thi_ro_salem said:
Mấy bác cho em hỏi là việc dùng Comparator trong java có ưu nhược điểm gì so mấy hàm sort tự viết không các bác ?
Ý bác là thằng java.util.Comparator ? Nó hỗ trợ việc so sánh các đối tượng cần sắp xếp, còn sắp xếp là nhiệm vụ của Collections.sort() hoặc Arrays.sort(), ... chứ.

Tien*Sino

Reaction score
0
Không liên quan nhiều, ngành này nên đầu tư tiếng anh hay tiếng nhật ạ. Mặc dù em đã có câu trl riêng nhưng vẫn muốn được nghe ý kiến ạ. Em cảm ơn

talatroi

Reaction score
0
motophankhoilon said:
Thí dụ user gõ 100 kí tự ko lẽ cứ 1s bạn lại gọi xuống sv để fetch data, sập ngay. Cho là bạn có dùng redis để cached thì cũng bị tấn công down sv ngay

Sent from HMD Global Nokia 3.1 Plus using vozFApp
ok đã hiểu tks thím:beauty:

dangmt

Reaction score
0
Tien*Sino said:
Không liên quan nhiều, ngành này nên đầu tư tiếng anh hay tiếng nhật ạ. Mặc dù em đã có câu trl riêng nhưng vẫn muốn được nghe ý kiến ạ. Em cảm ơn
Tiếng Nhật nhé bạn. Tiếng Anh giờ nhiều người học rồi.

family2806

Reaction score
0
Tien*Sino said:
Nếu có định hướng làm cho công ty Nhật, hoặc sang Nhật làm thì học tiếng Nhật.
Còn không thì nên đầu tư vào tiếng Anh.
Dù là lựa chọn nào thì tiếng Anh vẫn phải ở mức độ đọc hiểu cơ bản.

nguyen_thi_ro_salem

Reaction score
0
Phong_7A said:
Ý bác là thằng java.util.Comparator ? Nó hỗ trợ việc so sánh các đối tượng cần sắp xếp, còn sắp xếp là nhiệm vụ của Collections.sort() hoặc Arrays.sort(), ... chứ.
Vâng bác, em có thắc mắc là nếu các ngôn ngữ hiện tại đã cung cấp việc sort như này thì sao nhiều nơi người ta vẫn hỏi về thuật toán sắp xếp các thứ, liêụ việc viết các hàm sắp xếp bằng tay có ưu điểm gì hơn so với dùng sẵn này không

Phong_7A

Reaction score
0
nguyen_thi_ro_salem said:
Vâng bác, em có thắc mắc là nếu các ngôn ngữ hiện tại đã cung cấp việc sort như này thì sao nhiều nơi người ta vẫn hỏi về thuật toán sắp xếp các thứ, liêụ việc viết các hàm sắp xếp bằng tay có ưu điểm gì hơn so với dùng sẵn này không
Không có thuật toán sắp xếp nào tối ưu cho mọi cấu trúc dữ liệu hết bác :gach: Ngay cả bản thân Java thì 2 hàm Collections.sort() và Arrays.sort() cũng dùng 2 thuật toán sắp xếp khác nhau rồi (Collections.sort() dùng MergeSort còn Arrays.sort() hình như là QuickSort) cho nên tùy vào dữ liệu mẫu mà ông dev sẽ dùng thuật toán sắp xếp phù hợp.