[Dành cho pro Eng] Đôi lời về English accents và các bạn trẻ sắp du học

warriorsorochilubu

Reaction score
0
Hello các thím, mình thấy số người du học và topic English ngày càng tăng, các vozer giỏi TA thì cũng khá nhiều rồi, nên mạo muội lập topic này để kể về 1 số trải nghiệm của 1 thanh niên sống ở Tân Tây Lang :beauty: và sự quan trọng của accent khi các bạn muốn thâm nhập vào xã hội ở nơi các bạn đang sinh sống.

Từ trước tới nay, khi học tiếng anh, khả năng nói luôn được đánh giá qua ngữ pháp, trôi chảy và mạch lạc. Tuy nhiên sau 1 thời gian ở nước ngoài, mình cảm thấy accent là 1 trong những thứ cũng quan trọng không kém. 3 nhân tố chính sẽ giúp các bạn giao tiếp với mọi người, nhưng accent sẽ là thứ giúp mình thâm nhập vào cộng đồng dễ hơn, tây ở nước đó sẽ cởi mở vs bạn hơn, dễ cua gái hơn blah blah, nói chung là ko bị tách ra XH :sosad:.

Có 1 lần nhập cảnh vào đầu năm, mình vào 2 anh người TQ đã có PR cùng xin nhập cảnh cùng 1 officer. 2 anh kia bị hỏi đủ thứ trên trời dưới đất, mất tầm 5' mới qua cửa, trong khi đó mình nói đc Kiwi accent chỉ mất khoảng 1' để khai báo là xong.
Khi thảo luận nhóm, nếu trong 1 nhóm có Tây thì chúng nó sẽ thiên hướng nói chuyện nhiều hơn vs người nói accent của nó.
Khi đi chơi, mình bắt chuyện với gái Tây rất dễ, nó hỏi mình ở đây bao lâu, mình bảo 3 năm, nó kiểu :waaaht::waaaht:, m nghe kiwi vãi, pha tí America Eng :pudency: tại hồi đó học VUS.

Tóm lại là có vô vàng các thứ lợi mà các bạn sẽ có nếu các bác có 1 accent tốt ở nơi đất nước các bạn đang sinh sống. Trong 1 clip trên youtube của mẹ Hana cũng có 1 clip về accent :gach:. Vốn bản năng của con người sinh ra đã ko thích sự khác người, đó là khi tại sao bạn có 1 yếu tố giao tiếp giống với người bản địa thì bạn sẽ đc ưu tiên hơn :adore:.

Những người giỏi TA khi đã giỏi r và có dự định ra nc ngoài sinh sống, các bác còn rất nhiều thứ để mà trau dồi :nosebleed:. Kể cả các bạn nói sõi American Eng tới cỡ nào mà các bạn sống ở England thì các bác vẫn là người nước ngoài :shame:. Mình thấy trên voz và ngoài đời gặp nhiều người có IELTS cao 7.0 hay 7.5 trở lên bắt đầu coi trời bằng vung, xong tới khi qua bên này cũng chơi với toàn người Việt. Đến khi vào xin việc những môi trường toàn bản địa mới bắt đầu hốt hoảng sao m y chang t mà m đc nhận :gach:. Ko có gì là tự nhiên cả các bác nhé, 2 thằng y chang nhau thì thằng nào giống t thì t nhận thôi.

Các bác nào ở nc ngoài có trải nghiệm tương tự thì cho mình xin vote. Mình ngày xưa học American Eng, từ khi cố đổi accent mình đc đối xử khác hẳn :gach:

ngatudetu

Reaction score
0
nói đéo sõi tiếng anh giao tiếp, việt bồi accent vào hóng

vanvuvo1997

Reaction score
0
american accent thì cảm giác thi thoảng phọt được đôi chút vì xem show của mẽo nhiều

còn british accent thì chịu
nghe british accent thích vl nhưng khó quá

warriorsorochilubu

Reaction score
0
vanvuvo1997 said:
american accent thì cảm giác thi thoảng phọt được đôi chút vì xem show của mẽo nhiều
còn british accent thì chịu :stick: nghe british accent thích vl nhưng khó quá :surrender:
Nếu thích có thể xem Linguistic vs cách phát âm 1 số âm thui :byebye:. Nhưng công nhận nghe tiếng Anh của nữ hoàng thấy thượng cmn đẳng hơn hẳn :adore:. Bọn nói Anh Anh ghét kiểu Anh mẽo vì tụi nó fuck up TA :surrender: chính thống. Kiểu Hong Kong ko ưa Mandarin vậy :gach:

satthuxacuop

Reaction score
0
warriorsorochilubu said:
Hello các thím, mình thấy số người du học và topic English ngày càng tăng, các vozer giỏi TA thì cũng khá nhiều rồi, nên mạo muội lập topic này để kể về 1 số trải nghiệm của 1 thanh niên sống ở Tân Tây Lang :beauty: và sự quan trọng của accent khi các bạn muốn thâm nhập vào xã hội ở nơi các bạn đang sinh sống.

Từ trước tới nay, khi học tiếng anh, khả năng nói luôn được đánh giá qua ngữ pháp, trôi chảy và mạch lạc. Tuy nhiên sau 1 thời gian ở nước ngoài, mình cảm thấy accent là 1 trong những thứ cũng quan trọng không kém. 3 nhân tố chính sẽ giúp các bạn giao tiếp với mọi người, nhưng accent sẽ là thứ giúp mình thâm nhập vào cộng đồng dễ hơn, tây ở nước đó sẽ cởi mở vs bạn hơn, dễ cua gái hơn blah blah, nói chung là ko bị tách ra XH :sosad:.

Có 1 lần nhập cảnh vào đầu năm, mình vào 2 anh người TQ đã có PR cùng xin nhập cảnh cùng 1 officer. 2 anh kia bị hỏi đủ thứ trên trời dưới đất, mất tầm 5' mới qua cửa, trong khi đó mình nói đc Kiwi accent chỉ mất khoảng 1' để khai báo là xong.
Khi thảo luận nhóm, nếu trong 1 nhóm có Tây thì chúng nó sẽ thiên hướng nói chuyện nhiều hơn vs người nói accent của nó.
Khi đi chơi, mình bắt chuyện với gái Tây rất dễ, nó hỏi mình ở đây bao lâu, mình bảo 3 năm, nó kiểu :waaaht::waaaht:, m nghe kiwi vãi, pha tí America Eng :pudency: tại hồi đó học VUS.

Tóm lại là có vô vàng các thứ lợi mà các bạn sẽ có nếu các bác có 1 accent tốt ở nơi đất nước các bạn đang sinh sống. Trong 1 clip trên youtube của mẹ Hana cũng có 1 clip về accent :gach:. Vốn bản năng của con người sinh ra đã ko thích sự khác người, đó là khi tại sao bạn có 1 yếu tố giao tiếp giống với người bản địa thì bạn sẽ đc ưu tiên hơn :adore:.

Những người giỏi TA khi đã giỏi r và có dự định ra nc ngoài sinh sống, các bác còn rất nhiều thứ để mà trau dồi :chaymau:. Kể cả các bạn nói sõi American Eng tới cỡ nào mà các bạn sống ở England thì các bác vẫn là người nước ngoài :shame:. Mình thấy trên voz và ngoài đời gặp nhiều người có IELTS cao 7.0 hay 7.5 trở lên bắt đầu coi trời bằng vung, xong tới khi qua bên này cũng chơi với toàn người Việt. Đến khi vào xin việc những môi trường toàn bản địa mới bắt đầu hốt hoảng sao m y chang t mà m đc nhận :gach:. Ko có gì là tự nhiên cả các bác nhé, 2 thằng y chang nhau thì thằng nào giống t thì t nhận thôi.

Các bác nào ở nc ngoài có trải nghiệm tương tự thì cho mình xin vote. Mình ngày xưa học American Eng, từ khi cố đổi accent mình đc đối xử khác hẳn :gach:
Lý luận lung ta lung tung

Code: https://diversity.google/

phiasaulung

Reaction score
0
đã làm việc với nhiều người nước ngoài. hầu hết họ không quan trọng khả năng tiếng anh lắm

cái họ cần là chuyên môn và khả năng làm việc như thế nào thôi