t1111111

Reaction score
0
Last Updated 17-03-2018 at 12:56
Như title các bác ạ
Em dân kinh tế nay quyết tâm muốn chuyển qua làm lập trình web
Trước có cái thớt tự học python để làm back end, em nhảy vào học thì thấy cấu trúc python công nhận dễ thật. Nhưng khi tiếp xúc cái django để làm back end thì vỡ mồm do hổng kiến thức quá nhiều.
Sau một thời gian tự tìm hiểu thì em hiện tại em đã nắm đc thêm cơ bản html css, đang học js và học cắt psd theo mấy cái seri tutorial trên youtube
Nhưng tình hình rất chi là tình hình, ở nhà tu luyện hướng mới thì bố mẹ đã bắt đầu giục đi tìm việc (trước em có đi làm về bên kinh tế, 2 năm nhảy 3 cty).:pudency:
Em muốn các bác tư vấn giúp em là để có thể đi làm, hoặc đủ trình để làm fresher thì nhanh nhất nên theo front end: tiếp tục luyện cắt psd hay là dừng lại ko học js nữa nhảy qua back end học PHP luôn ( nghe nhiều ng tư vấn cái này dễ học, đi làm nhanh )
Mong các bác soi đường chỉ lối :sweat:https://1401229

BIG UPDATE:
sáng nay e vừa đi phỏng vấn 1 cty, họ chỉ yêu cầu cơ bản html css ( nói chung yêu cầu thấp). cty của vn và em thấy quy mô khá nhỏ. Họ muốn em ký giao kèo họ sẽ đào tạo + trả tiền hỗ trợ em trong 6 tháng, sau đó em phải cam kết làm việc cho họ 1 năm
bác tư vấn em với:pudency:

Như title các bác ạ
Em dân kinh tế nay quyết tâm muốn chuyển qua làm lập trình web
Trước có cái thớt tự học python để làm back end, em nhảy vào học thì thấy cấu trúc python công nhận dễ thật. Nhưng khi tiếp xúc cái django để làm back end thì vỡ mồm do hổng kiến thức quá nhiều.
Sau một thời gian tự tìm hiểu thì em hiện tại em đã nắm đc thêm cơ bản html css, đang học js và học cắt psd theo mấy cái seri tutorial trên youtube
Nhưng tình hình rất chi là tình hình, ở nhà tu luyện hướng mới thì bố mẹ đã bắt đầu giục đi tìm việc (trước em có đi làm về bên kinh tế, 2 năm nhảy 3 cty).:pudency:
Em muốn các bác tư vấn giúp em là để có thể đi làm, hoặc đủ trình để làm fresher thì nhanh nhất nên theo front end: tiếp tục luyện cắt psd hay là dừng lại ko học js nữa nhảy qua back end học PHP luôn ( nghe nhiều ng tư vấn cái này dễ học, đi làm nhanh )
Mong các bác soi đường chỉ lối :sweat:

khunglongtim

Reaction score
3
Về front end trước, nếu chỉ cắt giao diện thì cũng k quá khó, làm nhiều là quen tay. Cứ tập cắt thật nhiều là làm đc. Xin vào mấy chỗ ng ta tuyển cắt giao diện chắc cũng k khó.
Còn làm về mấy framework js lại là chuyện hoàn toàn khác. Khó hơn nhiều.
Còn backend: để làm ngôn ngữ phía server để học về hiểu về web dễ nhất là php vì nó được thiết kế chỉ để làm web. Tuy nhiên dễ là so với những ngôn ngữ khác. Còn để học và ít nhất là xin đi thực tập đc thì bạn phải tốn thời gian hơn. Nếu đã có tư duy lập trình thì còn đc. Nhưng vẫn phải biết html và css.
Lời khuyên là thử học mấy khóa trên youtube xem ngấm đến đâu và thích cái nào hơn. Chứ như chủ thớt bây giờ là chưa quyết định đc đâu.
Sent using vozFApp

t1111111

Reaction score
0
khunglongtim said:
Về front end trước, nếu chỉ cắt giao diện thì cũng k quá khó, làm nhiều là quen tay. Cứ tập cắt thật nhiều là làm đc. Js thì học qua qua biết dùng jquery là đc (rất.dễ học). Xin vào mấy chỗ ng ta tuyển cắt giao diện chắc cũng k khó.
Còn làm về mấy framework js lại là chuyện hoàn toàn khác. Khó hơn nhiều.

Còn backend: ngôn ngữ phía server để học về hiểu về web dễ nhất là php vì nó được thiết kế chỉ để làm web. Tuy nhiên dễ là so với những ngôn ngữ khác. Còn để học và ít nhất là xin đi thực tập đc thì cũng phải 1 2 tháng. Tùy khả năng lĩnh hội. Nhắc lại là js chỉ cần học qua qua biết dùng jquey là đc, cần thì học lại sau.

Sent using vozFApp
cắt thì thấy cái css ảo diệu thật :pudency:
còn php thì phải học hết front end mysql :sweat:

khunglongtim

Reaction score
3
t1111111 said:
cắt thì thấy cái css ảo diệu thật :pudency:
còn php thì phải học hết front end mysql :sweat:
Chỉ cần biết mấy thẻ cơ bản để đổ data ra thôi
Sent using vozFApp

t1111111

Reaction score
0
khunglongtim said:
Chỉ cần biết mấy thẻ cơ bản để đổ data ra thôi

Sent using vozFApp
xong xử lý tiếp sẽ có bọn khác làm hả bác:pudency:
em tự tìm hiểu thì nó bảo phải luyện cắt nhỉ :sosad:

khunglongtim

Reaction score
3
t1111111 said:
xong xử lý tiếp sẽ có bọn khác làm hả bác:pudency:
em tự tìm hiểu thì nó bảo phải luyện cắt nhỉ :sosad:
tuỳ công ty thôi, công ty nào có team frontend riêng, backend riêng thì backend có sẵn template chỉ việc tập trung chuyên môn. Cty nào k tách riêng thì phải làm cả.