nohero2004

Reaction score
0
Truong CA Phuong said:
mình thấy tính năng đó làm hình ảnh chuyển động nhanh rõ ràng hơn sao lại tắt đi bác
Minhhero2017 said:
Tắt đi nó giật còn hơn TV ko có tính năng motion đó bác :surrender:
Cái này là tính năng nội suy của tivi, nó chèn thêm hình ảnh vào giữa các khung hình gốc nhằm làm chuyển động mượt hơn. Nhưng hệ quả là làm xuất hiện bóng ma phía sau hình chuyển động
Mọi người cứ tìm hiểu theo các video bên dưới sẽ hiểu tại sao phải tắt nó đi:

Truong CA Phuong

Reaction score
0
Tắt đi có làm các chuyển động nhanh bị ảnh hưởng ko bác , kiểu như ko dc mượt ý
Chơi game trên ps4 co cần tắt chuc năng nay ko hay chi xem phim mới tắt
Em kk rành lằm mong bác chỉ giảo
E toàn chơi game ps4 va youtube la chính lên cũng muôn tim.hieu thêm về chức năng nay

nohero2004

Reaction score
0
Truong CA Phuong said:
Tắt đi có làm các chuyển động nhanh bị ảnh hưởng ko bác , kiểu như ko dc mượt ý
Chơi game trên ps4 co cần tắt chuc năng nay ko hay chi xem phim mới tắt
Em kk rành lằm mong bác chỉ giảo
E toàn chơi game ps4 va youtube la chính lên cũng muôn tim.hieu thêm về chức năng nay
Cái này ảnh hưởng nhất tới game đấy, xem thể thao cũng bị. Vì nó chèn hình ảnh copy vào nên những vật chuyển động nhanh như quả bóng sẽ đôi khi bị biến mất ở một số hình được chèn vào thành ra sẽ có 2 kết quả: một là đường đi của quả bóng sẽ có vệt mờ, hai là quả bóng bị nhấp nháy như kiểu lag

nohero2004

Reaction score
0
Mình còn phát hiện một điều là nếu ngồi gần xem youtube của mấy ông dùng điện thoại quay mà lia máy liên tục. Nếu để mặc định tính năng này của tivi bật thì rất nhanh chóng mặt, tắt nó đi thì đỡ được kha khá.

loyal_2906

Reaction score
0
Truong CA Phuong said:
mình thấy tính năng đó làm hình ảnh chuyển động nhanh rõ ràng hơn sao lại tắt đi bác
Minhhero2017 said:
Tắt đi nó giật còn hơn TV ko có tính năng motion đó bác :surrender:
Chuẩn rồi muốn đỡ giật thì cứ để phần đó sang chế độ người dùng, khử rung rồi tăng max lên là cải thiện đáng kể.
// Chính xác nếu xem qua mạng, youtube, my k , clip tv v...v mà nguồn phát có fps là 25 hoặc 30 thì 1 số mẫu của 1 số hãng sẽ bị tình trạng trái banh bị chớp chớp, giật giật ( cả sony, lg, sharp đều bị trên 1 số dòng, lg bị cả trên 3 dòng uk6340, 7500, 6100) kể cả lg và sony thì việc chỉnh true motion nó chỉ cải thiện được tương đối chứ không thể fix hoàn toàn được, bên sharp dòng ua6800x không có aquamotion thì trái banh nếu không tinh chỉnh lại độ nét, tương phản, chế độ film bla bla nó còn bị nặng tới mức có khoảnh khắc mất hẳn luôn cơ. Con ua6500x có aquamotion thì bật lên cải thiện được chỉ đôi chút ( vẫn giật lag trái banh chớp nhẹ, chỉ không bị mất hẳn). Mình đã phải bán con sharp 6800x sau gần 2 tháng sử dụng do vấn đề này mặc dù giá mua rất ngon ( 8tr, 50", 4k hdr, màu sắc, loa đều rất ngon, android tv chính chủ) . Điều buồn cười là bọn lg, sony, sharp 1 số dòng 4k đều bị tình trạng này, còn bọn hãng nhỏ như tcl, skyworth thì cùng thông số tấm nền 4k hdr, cùng kích thước 50 hoặc 49", không có truemotion gì cả, tần số quét cũng chỉ 50 hoặc 60 hz mà trái banh xem qua mạng vẫn rất mượt mà như bao con full hd hoặc led hd :go::go::go:.Hiện tượng này nhiều ae comfrim chỉ bị khi xem qua mạng, xem qua đầu thu, cáp, truyền hình iptv thì không bị, và bản thân mình cũng đã test trên con sharp 6800x thì nhận ra vụ này do fps gây nên, cùng 1 clip nếu dùng smartyoutube set fps 25,30 thì bị, set lại 50,60 fps thì mượt mà. Bác chủ thử vào setting của ps4 phần video setting xem có phần nào cho tinh chỉnh fps không, hoặc ở phần video output chỉ để 4k 30 hz như bác này cmt thử ( bác ý test với việc gắn mibox cùng với sharp ua 6800x sau khi update bản mới nhất)
Comfrim là thay đổi tần số quét của mibox hoặc laptop thì trái banh sẽ có sự thay đổi ( trước khi bán mình cũng có test vấn đề này) nhưng cũng cải thiện chút chứ vẫn không triệt để được.
Gửi từ Xiaomi MI 8 SE bằng vozFApp

canguvang1098

Reaction score
0
loyal_2906 said:
Chuẩn rồi muốn đỡ giật thì cứ để phần đó sang chế độ người dùng, khử rung rồi tăng max lên là cải thiện đáng kể.
// Chính xác nếu xem qua mạng, youtube, my k , clip tv v...v mà nguồn phát có fps là 25 hoặc 30 thì 1 số mẫu của 1 số hãng sẽ bị tình trạng trái banh bị chớp chớp, giật giật ( cả sony, lg, sharp đều từ Xiaomi MI 8 SE bằng vozFApp[/i][/size]
Thế rốt cuộc bây giờ tầm 10 triệu thì mua tv nào chất lượng tốt nhất bác nhỉ:sweat:hic

loyal_2906

Reaction score
0
canguvang1098 said:
Thế rốt cuộc bây giờ tầm 10 triệu thì mua tv nào chất lượng tốt nhất bác nhỉ:sweat:hic
Chịu bác ơi, đã có nhu cầu xem banh bóng qua my k , xem higlight trận đấu vào ngày hôm sau qua youtube thì ngoài con tcl, coocaa ra thì sharp ua6800, lg 6340, lg uk7500 đều vậy, chỉ là bên lg sau khi tinh chỉnh chút về cái chuyển động thực thì trái banh đỡ hơn thôi, con sharp bị 10 phần thì con này bị cũng tầm 4 phần. May mình mua đợt sn lzd nên 10tr690k cho con 49uk7500 là tạm ổn chứ mua giá gốc ở trang rẻ nhất là tiki thì với 13290k, thì con này sẽ gây thất vọng cho mình luôn :go::go:, đó là do nhu cầu sử dụng của mình thôi. Còn b ít xem banh bóng, hoặc chỉ xem banh bóng qua dvbt2, đầu thu k thì không lăn tăn vụ banh bóng này để làm gì :sexy::sexy::sexy:
Review nhanh con 49uk7500 của mình đây https://vozforum.org/showthread.php?p=151649733

Truong CA Phuong

Reaction score
0
mình tháy cái chế độ ng dùng Trumotion của LG co 2 phần để chỉnh la sao bác

loyal_2906

Reaction score
0
Truong CA Phuong said:
mình tháy cái chế độ ng dùng Trumotion của LG co 2 phần để chỉnh la sao bác
Mình thấy trong chuyển động thực nó có 4 chế độ ( tắt, dịu, rực rỡ, người dùng) khi chọn người dùng thì thanh khử rung hiện lên mình tăng max tức để giá trị 10, có mỗi dòng khử rung đó thôi mà, để 2 chế độ mặc định của nó trái banh vẫn chớp, giật nhẹ, để người dùng thì đỡ hơn thêm được chút. Tắt thì nó nháy vl luôn :sure::sure: