có thím nào đang đi kỹ sư Nhật không ạ

bombom292

Reaction score
2
ducanhdsa900 said:
E đỗ đơn hàng đang học tiếng đến N3 để đi nè bác, ở nhà lập trình Plc tháng cũng hơn chục củ mà thử đi cho biết, ko biết sao nưa
Gửi từ Samsung SM-N950U1 bằng vozFApp
ntmhbsm said:
du học thì chắc em cự không có nổi
bây giờ ở nhà làm fdang thu nhập cỡ 15 20 củ nhưng đau đầu vãi
đi kỹ sư Nhật có nhưng điểm gì hay các thím nhỉ
Bao tuổi r? <25 và thu nhập <10tr thì đi cho biết.
Còn ngược lại thì nên ở nhà.
Mà tiện đây trả lời mấy bác trên là bây h có n3 và bằng cđ, đh thì đi k mất tiền.
Trung tâm nào lấy tiền là làm bậy. Sure luôn nhé. M đi nhật về và làm trong cty môi giới 1 năm và đã bỏ.
Còn nếu mới học xong c3 thì nên đi du học trường tiếng cho biết vì trưởng thành hơn trường đh ở Việt Nam nhiều. Nhưng nhà cũng phải có chút tiền chứ sang mà làm quá tiếng nó đuổi về cũng nhọc lắm ( đuổi ở đây có nghĩa là k gia hạn thêm visa, đen lắm mới bị cục xuất nhập cảnh k gia hạn và thường thì các bạn sẽ bỏ trốn ra làm ngoài vì chưa trả hết nợ, xklđ cũng tương tự vì lỡ vào cty xấu rồi k chịu đc)
Nói chung đi thì nhất quyết phải có tiếng nhật r mới đi, bét thì cũng học đến n3 rồi.
via vozForums for iPhone

ntmhbsm

Reaction score
0
bombom292 said:
Mà tiện đây trả lời mấy bác trên là bây h có n3 và bằng cđ, đh thì đi k mất tiền.
Trung tâm nào lấy tiền là làm bậy. Sure luôn nhé. M đi nhật về và làm trong cty môi giới 1 năm và đã bỏ.
Còn nếu mới học xong c3 thì nên đi du học trường tiếng cho biết vì trưởng thành hơn trường đh ở Việt Nam nhiều. Nhưng nhà cũng phải có chút tiền chứ sang mà làm quá tiếng nó đuổi về cũng nhọc lắm ( đuổi ở đây có nghĩa là k gia hạn thêm visa, đen lắm mới bị cục xuất nhập cảnh k gia hạn và thường thì các bạn sẽ bỏ trốn ra làm ngoài vì chưa trả hết nợ, xklđ cũng tương tự vì lỡ vào cty xấu rồi k chịu đc)
Nói chung đi thì nhất quyết phải có tiếng nhật r mới đi, bét thì cũng học đến n3 rồi.

via vozForums for iPhone
Em không có N3
Nên ohaur đi dạng thư tiến cử thôi

bombom292

Reaction score
2
ntmhbsm said:
Em không có N3
Nên ohaur đi dạng thư tiến cử thôi
Thế thì hên xui lắm. Nhưng lương phải đc > 19 man thì đi vì thấp hơn nữa thì sinh lắm chuyện. <19 man nhưng cty trả tiền nhà và tiền điện nước net thì cũng ok.
Biết tiết kiệm thì tháng để ra đc 8-11 man gửi về tương đương 16-20 tr.
Bạn nên tìm hiểu về các chương trình đưa ks đi. Vì giờ nếu tiếng chưa đạt họ sẽ đào tạo miễn phí đến khi có n3 thì mới đi.
Nói chung nên tính toán kỹ, có gì k biết phải hỏi kỹ. K lớp tớp là ăn kít mấy năm, tốn thời gian như mình. M may sao giờ về Việt Nam có cv đúng nghề, yêu nghề nên k muốn quay lại nữa chứ nhiều ng đi về k biết làm gì ngoài phát triển thị trường và tuyển dụng, đối ngoại, rồi lại tính đường đi lại tiếp. Đừng để bị động như thế nhé bạn.
via vozForums for iPhone

pacpumpumcaccumcum

Reaction score
1
bombom292 said:

via vozForums for iPhone
không mất tiền à thím
vậy chi phí qua đó mình được ứng tháng lương đầu tiên à

bombom292

Reaction score
2
pacpumpumcaccumcum said:
không mất tiền à thím
vậy chi phí qua đó mình được ứng tháng lương đầu tiên à
Bạn hỏi 2 câu mình chỉ hiểu đc câu đầu.
Câu 1: không mất tiền à? Đúng. Nếu thím có năng lực hiểu để nhận việc và làm, giao tiếp cơ bản giữa ng và ng.
Việt Nam mình thì thích ăn nhanh nên hay đi kiểu k có tiếng nhưng muốn đi nên thường mất 5000-7000 usd. Và cty tiếp nhận cũng hên xui. Vì b nghĩ cty mà k cần tiếng thì toàn làm việc cực thôi.
Câu 2: theo tôi hiểu là có đc ứng tháng lương đầu tiên để trả tiền cho cty môi giới Việt Nam không. Cái này thì cty nhật chỉ trả lương đủ, đúng hạn còn bạn muốn làm gì với lương của bạn thì làm. Cũng có thể họ ký cam kết với cty môi giới Việt Nam nhưng cái này họ sẽ làm nếu đc sự đồng ý của bạn.
via vozForums for iPhone

ntmhbsm

Reaction score
0
bombom292 said:
Thế thì hên xui lắm. Nhưng lương phải đc > 19 man thì đi vì thấp hơn nữa thì sinh lắm chuyện. <19 man nhưng cty trả tiền nhà và tiền điện nước net thì cũng ok.
Biết tiết kiệm thì tháng để ra đc 8-11 man gửi về tương đương 16-20 tr.
Bạn nên tìm hiểu về các chương trình đưa ks đi. Vì giờ nếu tiếng chưa đạt họ sẽ đào tạo miễn phí đến khi có n3 thì mới đi.
Nói chung nên tính toán kỹ, có gì k biết phải hỏi kỹ. K lớp tớp là ăn kít mấy năm, tốn thời gian như mình. M may sao giờ về Việt Nam có cv đúng nghề, yêu nghề nên k muốn quay lại nữa chứ nhiều ng đi về k biết làm gì ngoài phát triển thị trường và tuyển dụng, đối ngoại, rồi lại tính đường đi lại tiếp. Đừng để bị động như thế nhé bạn.

via vozForums for iPhone
tháng mà để ra chỉ 15 củ thì ko đáng đi qua đó lắm nhỉ

pacpumpumcaccumcum

Reaction score
1
bombom292 said:
Bạn hỏi 2 câu mình chỉ hiểu đc câu đầu.
Câu 1: không mất tiền à? Đúng. Nếu thím có năng lực hiểu để nhận việc và làm, giao tiếp cơ bản giữa ng và ng.
Việt Nam mình thì thích ăn nhanh nên hay đi kiểu k có tiếng nhưng muốn đi nên thường mất 5000-7000 usd. Và cty tiếp nhận cũng hên xui. Vì b nghĩ cty mà k cần tiếng thì toàn làm việc cực thôi.
Câu 2: theo tôi hiểu là có đc ứng tháng lương đầu tiên để trả tiền cho cty môi giới Việt Nam không. Cái này thì cty nhật chỉ trả lương đủ, đúng hạn còn bạn muốn làm gì với lương của bạn thì làm. Cũng có thể họ ký cam kết với cty môi giới Việt Nam nhưng cái này họ sẽ làm nếu đc sự đồng ý của bạn.

via vozForums for iPhone
sorry thím
ý em là : nếu em có bằng ĐH chuyên ngành phù hợp với công việc bên đó ( cơ khí /điện tử / CNTT ....) N3 trở lên thì apply phỏng vấn công ty Nhật có chi nhánh ở VN thì có cơ hội qua Nhật mà không mất phí không , hay chỉ có thể làm ở VN

bombom292

Reaction score
2
ntmhbsm said:
tháng mà để ra chỉ 15 củ thì ko đáng đi qua đó lắm nhỉ
Lương 15 củ cũng k đáng để qua nếu chỉ để kiếm tiền và bạn có định hướng nghề nghiệp rõ ràng. Chứ đừng nói ĐỂ RA 15 củ :byebye:
via vozForums for iPhone

LietDuongCuSi

Reaction score
1
Có bằng ĐH thì sang Nhật miễn phí ngon lành nhé
Bạn mình mới có thằng đi qua vija link tháng 4 xong. Mất tầm 200k dịch thuật với công chứng giấy tờ

2019 rồi ngu mới mất tiền để sang được Nhật