Có nên gắn fan quạt làm mát ngay trên mainboard !

Gigabyte_1993

Reaction score
0
1 cái fan điện 12V , 0.5 ampe thì ăn ~ 6W điện , lắp 6 cái thì ~ 30W. Sơ cái gì . 0.5 ampe là fan mạnh rồi đấy , mấy cái fan case thì 0.2 ampe là cùng

SmallBee

Reaction score
0
zboy2106 said:
Mấy cái fan đuổi ruồi thì tốn bao nhiêu điện. :lol:
Fan 12V 1.74A mà đuổi ruồi hả anh hix...đối với em thì nó mạnh lém roài ak :stick: Em chỉ cho nó quay 40% thôi đó :adore:
Em chỉ lo lắng việc gắn nhiều fan sẽ làm cho dòng 12V bị ảnh hưởng thôi :stick:
Em cắm tất cả Fan vào 1 cái Fan hub PWM như hình dưới :

sigel

Reaction score
2
Đọc kỹ hướng dẫn của main để biết được main cấp tối đa được bao nhiêu A cho fan. Thông thường thì:

- CPU fan: tối đa vào tầm ~ 18w
- Sys fan: tổng công suất tối đa thường hay rơi vào 12w cho tất cả.

SmallBee

Reaction score
0
Gigabyte_1993 said:
1 cái fan điện 12V , 0.5 ampe thì ăn ~ 6W điện , lắp 6 cái thì ~ 30W. Sơ cái gì . 0.5 ampe là fan mạnh rồi đấy , mấy cái fan case thì 0.2 ampe là cùng
cái Fan case của em là 12v 1.74A ( em đo thì thấy nó chỉ chạy 1.5A ) nó ăn 18W điện, cái fan case thấp nhất của em la 1.3A nó ăn cỡ 15W điện ak anh, 6 cái Fan của em là nó ăn cỡ 90-100W rồi :sweat: ( cái tính thích hàng to, khỏe, nên mới ra nông nỗi này :stick: )

sigel said:
Đọc kỹ hướng dẫn của main để biết được main cấp tối đa được bao nhiêu A cho fan. Thông thường thì:

- CPU fan: tối đa vào tầm ~ 18w
- Sys fan: tổng công suất tối đa thường hay rơi vào 12w cho tất cả.
Em đang có ý này, mấy anh xem giúp em nhé. :adore:
Em đang dùng cái Fan hub pwm này:

Hiện tại em dùng nguồn từ PSU ( cổng molex ) để cấp nguồn cho cái fan hub đó.
Nếu như bây giờ em dùng 1 cái adapter hoặc 1 cái PSU khác ( nói chung là nguồn ngoài ) để cấp điện cho cái Fan Hub pwm đó, thì cái tính năng pwm đó có hoạt động không?:adore:
Em có thấy 1 số anh nói phải lấy dây đất ( 0v ) của adapter nối vào dây đất (0v) của PSU thì tính năng pwm mới hoạt động ( em thật sự không hiểu vì sao phải nối như vậy thì pwm mới hoạt động :stick: )
Mấy anh ai thử rồi góp ý em với :adore:
Em thật sự muốn toàn bộ fan case led dùng nguồn ngoài hết ( để giảm tải cho PSU và hạn chế tối thiểu tình trạng sụt đường 12v ) :stick:

sigel

Reaction score
2
Nếu như bây giờ em dùng 1 cái adapter hoặc 1 cái PSU khác ( nói chung là nguồn ngoài ) để cấp điện cho cái Fan Hub pwm đó, thì cái tính năng pwm đó có hoạt động không?
chạy bt. không có vấn đề gì. Nhưng nhớ đảm bảo cái nguồn ngoài đủ tốt. Mà psu cắm fan thì sợ quái gì sập nguồn. Trừ khi thím chơi 10 fan 20w thì cũng đáng suy nghĩ.

SmallBee

Reaction score
0
sigel said:
chạy bt. không có vấn đề gì. Nhưng nhớ đảm bảo cái nguồn ngoài đủ tốt. Mà psu cắm fan thì sợ quái gì sập nguồn. Trừ khi thím chơi 10 fan 20w thì cũng đáng suy nghĩ.
Em đang dùng cái nguồn Andyson M5 450W 100% Japan Cap - Single Rail - 80 Plus Bronze PSU.
Em chỉ sợ dòng 12V nó không ổn định sẽ làm ảnh hường đến các thiết bị khác.
Thấy anh nói vậy thì em cũng yên lòng :adore:
Cám ơn anh nhìu :*

m150

Reaction score
0
SmallBee said:
cái Fan case của em là 12v 1.74A ( em đo thì thấy nó chỉ chạy 1.5A ) nó ăn 18W điện, cái fan case thấp nhất của em la 1.3A nó ăn cỡ 15W điện ak anh, 6 cái Fan của em là nó ăn cỡ 90-100W rồi :sweat: ( cái tính thích hàng to, khỏe, nên mới ra nông nỗi này :stick: )
Máy bác chạy SLI 2 con 1080Ti hay sao mà trang bị lắm động cơ phản lực thế :| Máy mình lắp 3 cái quạt p>

onet

Reaction score
0
SmallBee said:

Em đang có ý này, mấy anh xem giúp em nhé. :adore:
Em đang dùng cái Fan hub pwm này:

Hiện tại em dùng nguồn từ PSU ( cổng molex ) để cấp nguồn cho cái fan hub đó.
Nếu như bây giờ em dùng 1 cái adapter hoặc 1 cái PSU khác ( nói chung là nguồn ngoài ) để cấp điện cho cái Fan Hub pwm đó, thì cái tính năng pwm đó có hoạt động không?:adore:
Em có thấy 1 số anh nói phải lấy dây đất ( 0v ) của adapter nối vào dây đất (0v) của PSU thì tính năng pwm mới hoạt động ( em thật sự không hiểu vì sao phải nối như vậy thì pwm mới hoạt động :stick: )
Mấy anh ai thử rồi góp ý em với :adore:
Em thật sự muốn toàn bộ fan case led dùng nguồn ngoài hết ( để giảm tải cho PSU và hạn chế tối thiểu tình trạng sụt đường 12v ) :stick:
Fan case nào mà ghê vậy! post hình chiêm ngưỡng nào, 6 con ăn gần 100W:canny::sweat:

SmallBee

Reaction score
0
onet said:
Fan case nào mà ghê vậy! post hình chiêm ngưỡng nào, 6 con ăn gần 100W:canny::sweat:
Em nó đây ạ:

:stick:

onet

Reaction score
0
SmallBee said:
Em nó đây ạ:

:stick:
Ngon! mà fan case thì đâu cần gắn FAN dòng cao vậy! FAN cho tản thì ok, có điều hơi ồn, nếu mấy con đó quay êm thì ngon :beauty:

//trước có ra Nhật Tảo kiếm đc mấy FAN cắm thẳng nguồn 220V làm mát cho Ampli mát thiệt mà hơi bị ồn