Có nên gắn fan quạt làm mát ngay trên mainboard !

hazardbroa

Reaction score
0
Main mình mới mua có 5 chỗ gắn fan SYS_fan,case mình có 4 fan 2 fan quạt tản nhiệt là 6,mình đọc trên voz có người nói là không nên gắn tất cả fan vào mainboard sẽ gây chạm mạch gây cháy,do mình không rành về máy tính nên không dám lắp:sweat:...Vậy mọi người cho mình hỏi gắn fan ngay vào main hay gắn vào psu 850w sẽ an toàn hơn.....thanks mọi người:beauty:

cavaldryg

Reaction score
0
Gắn nhiều quá có hại cho đường 12V đó, mình bị sụt 0.1 (ko đáng kể nhưng có sự sụt giảm) khi load game nặng so với lúc trước vì main tải 4 quạt 1 pumb tản nước :D. Có gì cứ gắn qua dây của nguồn chứ ko nên bắt main gánh hết

thelala

Reaction score
0
gánh cỡ nào thì cũng vậy thôi, tính ra thì càng nhiều linh kiện thì càng dễ hư. tính công suất cái nguồn nó dư dư ra, chứ gắn fan vào psu mà psu kéo không nổi, điện psu bị sụt thì cái main cũng sớm ra đi

cavaldryg

Reaction score
0
thelala said:
gánh cỡ nào thì cũng vậy thôi, tính ra thì càng nhiều linh kiện thì càng dễ hư. tính công suất cái nguồn nó dư dư ra, chứ gắn fan vào psu mà psu kéo không nổi, điện psu bị sụt thì cái main cũng sớm ra đi
đường 12V cho phép -5%, hao hụt 0,09 thì ko bao nhiêu đâu bạn à. Mình ko phải gà cho bạn chăn đâu :), tổng công suất nó khác với sự ổn định đường 12V.

hung13330

Reaction score
0
cứ cắm fll quoạt thôi , mình cắm full 5 chân này , bọn nó thiết kế ra chúng nó tính hết rồi , ko phải lo , việc của chúng ta là bỏ tiền ra mua và sài thôi ,

akitalee

Reaction score
0
Tùy main mà nó sẽ cho Max Ampe trên tổng các fan header. Có main 1A, có main 2A. Thế nên tùy main và tùy loại fan bạn dùng mà có thể lắp đc bn fan vào :D

binhco124

Reaction score
0
main cho cắm bao nhiêu fan thì bạn cứ cắm, không sao đâu, cắm nhiều fan thì ồn, và case sẽ tích bụi rất là nhanh. Nên tính toán, nếu case bạn chỉ có main hdd cpu thì cắm 1 cái fan sau đít case hút khí ra là được. Nếu oc, hay có vga mạnh thì cắm thêm fan tùy điều kiện kinh tế

SmallBee

Reaction score
0
Em xin phép đào mộ xíu ạ, :adore:
Em có 5 cái Fan trong case tính luôn CPU fan nữa là 6 ( tất cả đều trên 1A ).
Xin cho em hỏi việc cắm 5 cái Fan đó lên main ( giả sử system fan hỗ trợ 2A ) hoặc cắm 6 cái fan ( tính luôn CPU fan ) thông qua Fan Hub PWM ( có 2 dây cắm lên CPU fan điều tốc, nguồn được cấp bởi PSU thông qua cổng molex )
so với việc cắm 5 cái fan đó vào PSU thì cái nào sẽ tiết kiệm điện hơn ạ?:adore:
Việc điều tốc fan có tiết kiệm được điện không ạ? :adore:
và việc điều tốc fan đó có làm giảm rủi ro sụt nguồn 12v không ạ.:adore:

zboy2106

Reaction score
1
SmallBee said:
Em xin phép đào mộ xíu ạ, :adore:
Em có 5 cái Fan trong case tính luôn CPU fan nữa là 6 ( tất cả đều trên 1A ).
Xin cho em hỏi việc cắm 5 cái Fan đó lên main ( giả sử system fan hỗ trợ 2A ) hoặc cắm 6 cái fan ( tính luôn CPU fan ) thông qua Fan Hub PWM ( có 2 dây cắm lên CPU fan điều tốc, nguồn được cấp bởi PSU thông qua cổng molex )
so với việc cắm 5 cái fan đó vào PSU thì cái nào sẽ tiết kiệm điện hơn ạ?:adore:
Việc điều tốc fan có tiết kiệm được điện không ạ? :adore:
và việc điều tốc fan đó có làm giảm rủi ro sụt nguồn 12v không ạ.:adore:
Mấy cái fan đuổi ruồi thì tốn bao nhiêu điện. :lol: Cứ cắm thoải mái đi, theo cảm quan của mình cắm trực tiếp vào đầu molex của PSU sẽ cho dòng ra cao hơn --> Fan quay nhanh hơn so với cắm trên mobo. Điều tốc là điều chỉnh tốc độ fan theo nhiệt độ, 3 cái fan còi mà gây sụt nguồn thì do nguồn quá cùi. :bye: