Có nên bỏ việc đi học CNTT làm lại cuộc đời

confemale

Reaction score
0
piratefr said:
Tại bạn ngu si ngờ nghệch chứ đầy bé 9x 2k năm 2 xin đi thực tập đã dc đổ 2k dollars Mỹ(USD) vào mồm rồi. 1k là dành cho mấy thằng học kinh tế, y dược, cơ khí học online 7 ngày trên udemy hay coursera chứ cầm bằng dh cùi như fpt mà trả mức đấy nó ỉa vào. BK hay UIT thì đéo nói:sogood:
:adore::adore::adore::adore:
Không đủ điểm vào bk thì nên chọn trường nào dưới vậy thým
Sent from Xiaomi Redmi Note 4 using vozFApp

HiroEGDE

Reaction score
0
piratefr said:
Tại bạn ngu si ngờ nghệch chứ đầy bé 9x 2k năm 2 xin đi thực tập đã dc đổ 2k dollars Mỹ(USD) vào mồm rồi. 1k là dành cho mấy thằng học kinh tế, y dược, cơ khí học online 7 ngày trên udemy hay coursera chứ cầm bằng dh cùi như fpt mà trả mức đấy nó ỉa vào. BK hay UIT thì đéo nói:sogood:
Trường tôi năm nhất đã 3k rồi
Sent from Xiaomi Redmi Note 4 using vozFApp

Reaction score
0
Hình như chục năm về trước cũng nghe nói ngành tài chính ngân hàng vip và ngon lắm. Không biết giờ mấy người học ngành đấy trôi dạt về đâu rồi?

1mgm1

Reaction score
0
Nói chung ở VN muốn sống dk bằng lương thì 1 là chia chác vs cốp, 2 là làm cái ngành liên quan tới nước ngoài càng nhiều càng tốt. Chứ bàn dân thiên hạ làm ăn lương thiện dưới cái chính quyền này thật là khó quá.

congdongnet

Reaction score
0
Lính mới ra trường 1000 đô cái con cậ.c chúng mày. :sogood::look_down:

knight131

Reaction score
0
trungSL1998 said:
Chào các bác, acc này em mua để lượn voz ngắm gái nhưng nay gặp thớt về ngành học, làm việc bên f33 với việc ngẫm lại thực tế cuộc sống, em thấy ngành CNTT hiện nay đang rất hot và vẫn còn đang thiếu nhân lực trong 10-20 năm nữa, nghĩa là đất sống ở ngành này cực kì cao.

Sơ qua về bản thân, em học kế toán nhưng làm bên ngành tài chính tiền tệ của một cty sản xuất. Mang tiếng cty nước ngoài nhưng đồng lương cho anh em nhân viên rất bèo bọt, đợt rồi lên senior lương cũng chỉ hơn 17 gross cho gần 5 năm kinh nghiệm, net 15. Cơ chế thì áp lực gò bó. Với mức lương này thêm vài khoản lắt nhắt em bỏ nhậu bỏ ăn ngủ bỏ tuổi trẻ cày bên ngoài tất tần tật thực nhận cũng hơn 18 nhưng trả lãi ngân hàng 11tr. Vị chi còn 7 tr để trang trãi tất cả.

Nhưng khi em làm dự án với anh em IT (bọn em thường xuyên cập nhật hệ thống theo.quy trình mới) mới vỡ lẽ phòng IT họ ăn lương theo bậc khác hẳn, hơn em 2 tuổi mà ông nhân viên (không phải senior) đã hơn 40x. Em nghĩ là chém gió cho tới khi ổng show bảng lương :sosad: điều tra thêm ở ngoài với các anh em làm ngành CNTT mới biết mức thu nhập vật quá là điều bt luôn, thậm chí là thấp do ông này chỉ thích yên phận không có chí tiến thủ (nhà giàu sẵn). Chứ IT fresher đã hơn 1k lương nếu deal tốt :sosad:

Nghĩ lại chặng đường công sức em bỏ công cày cuốc hết thanh xuân không ăn chơi của mình thật sai quá sai, hậu quả của việc không có tầm nhìn đầu tư đúng ngành. Em nhờ các bác tư vấn nếu bây giờ học lại ngành này thì mất bao nhiêu thời gian và chi phí cho người mới bắt đầu. Hiện tại em chỉ biết vài win , em nên theo học code hay helpdesk, phát triển ứng dụng ?

Thời gian qua em có tích cóp đc một khoảng có thể rau cháo tự nuôi qua ngày trong 2-3 năm không đi làm, em muốn bỏ hết để làm lại. Muộn còn hơn không ạ.
Chắc đọc mấy cái liều báo rồi! SSE còn may tầm đó nhưng mà phải giỏi, chém cái mó không vài bữa nó đuổi cho mà nhục mặt.
To thớt, làm ơn sống thật với bản thân.

trungSL1998

Reaction score
0
genius1612 said:
Bọn nó đang sợ thớt sang học tranh nồi cơm với nó đấy, thớt cứ mạnh dạn nhé:beauty::beauty::beauty:
mình cũng đói lắm rồi mới quyết định như vậy, chỉ mong anh em IT ăn cơm thì mình ăn cháo, cũng là bỏ công ra cày cuốc trả nợ mà mọi người chửi mình sml. Miếng đất ngành IT thì sâu và rộng, khai thác hết 90tr nhân lực vn cũng không đủ đáp ứng cho nhu cầu thế giới mà cứ sân si sợ mất phần. :sweat:

trungSL1998

Reaction score
0
_Kaguya_ said:
Answer one question: What do you want out of life?
trả hết nợ ngân hàng để kiếm người yêu, cưới vợ, đẻ con ... :sosad: em không quan tâm đam mê của em, em chỉ muốn làm những gì có thể để gia tăng thu nhập cho nhu cầu sống cơ bản :sosad:

pokon

Reaction score
0
Bớt đọc báo lá cải đi nhe dev fresher 5-7tr, còn bọn dev ngân hàng VN kinh nghiệm dưới 3 năm thì <20tr nhé!