Có bác nào khó chịu với văn hoá phải ăn chậm của VN không?

laccanhmai

Reaction score
3
Mình ko quan tâm lắm, nhưng tốc độ mình ăn nhanh, hôm nào trong người mệt mệt thì mới ăn chậm.

Còn ngồi chung mâm, ví dụ ăn gà, pizza thì ăn phải chậm lại theo nhịp của mn, đây là ăn xã giao, ăn cơm ở nhà thì ăn nhanh

FighterVn

Reaction score
0
sethenaoneukhongcoem said:
Như tít, em thấy bên nước ngoài họ ăn rất nhanh để tiết kiệm time hết mức. Tất nhiên là trừ ăn nhà hàng tiệc tùng các kiểu phải ăn từ tốn. Riêng VN ngồi văn phòng ăn cơm hộp mà mình ăn nhanh có thằng nó cứ để ý rồi rêu rao với cả phòng mình ăn nhanh :what: tất nhiên là ăn nhanh nhưng k phải kiểu như heo, mà ăn rất lịch sự. Theo em ăn thường như ăn sáng ăn trưa bt thì nhanh hay chậm tùy cơ địa mỗi ng, cứ áp đặt làm gì :canny:

À có 1 số bác hỏi nhanh là bao lâu thì em là hơn 5p, cơ hàm khoẻ thì nghiền thức ăn nhanh, chưa bao giờ bị dạ dày nhé, còn bọn phòng có ng 10p ng 15p
lại nâng cao quan điểm nữa rồi =))

Ko biết ông bạn nói nước ngoài là nước nào :pudency: Tôi đi nhiều nơi chả thấy ai ăn nhanh. Cụ thể là ở Phần Lan, ăn trưa 30 phút là chuyện bình thường nhé. Ăn chính thì cỡ 20 phút, tráng miệng cafe, trà thêm 10 phút. Ngồi tám nói chuyện 15 phút nữa nếu đúng nhóm đi ăn chung.

Còn mà ăn tối full-course thì xác định 7h tới 9h là nhanh, tới 10h là bình thường :|

levisak

Reaction score
0
Cái gì cũng gán ghép cho chữ văn hóa, giống như địa chủ hồi xưa ít học nhưng thích nói nho.

Nhanh hay chậm là do thói quen và điều kiện thời gian, chẳng ai dạy ai điều này cả mà người ta chỉ kì thị những người ăn uống thô tục, ham ăn hốc uống. Bạn bị kì thị chắc là từ nguyên nhân bản thân sống không hòa đồng hoặc không hòa hợp nổi với đám đó nên mới bị soi mói, từ chuyện nhỏ bị xé ra to.
Lần sau cứ chửi thẳng mặt người chê bạn ăn nhanh, chửi thâm thúy vào.

Gửi từ Sony G8342 bằng vozFApp

hgdom

Reaction score
0
Mình không ăn nhanh được, nuốt không trôi. Thớt cho mình xin lỗi nhé

khanhnam82

Reaction score
0
Cái lol gì cũng dính thành văn hoá. Giờ còn có văn hoá ăn chậm nữa. Lập thớt xong bị chửi nhiều lại im thin thít.

via vozForums for iPad

cttt18

Reaction score
1
- so với các nc khác thì vn ăn khá nhanh vì bao giờ cũng có món canh

- Ăn nhanh ko hề tốt. ăn chậm, nhai kĩ mới tốt. ăn nhanh bị đau dạ dầy

tranpro

Reaction score
0
Ăn chậm hay nhanh thì tùy người chứ , cơ mà ăn thì ngta sẽ cố gắng ăn lẹ lẹ chút để còn tranh thủ thời gian nghỉ trưa . Ăn một bữa trưa tầm 10 15' là đủ .

OaB

Reaction score
1
Mầy đi đâu kệ bà mày, về VN áp đặt văn hóa của nước khác, mày bị điên à

Blaze

Reaction score
0
Thằng thớt chắc ăn kiểu phầm phập như chó táp.