Có bác nào đi deb lương dính phải vụ này chưa ?

superchaos

Reaction score
0
KeoSua said:
1. Lương ở cty cũ net là 12 củ , lương cơ bản khai đóng BHXH là 11 củ . Sau khi trừ BHXH , thuế các khoản phụ cấp khác thì em nhận dc net là 12 m
2. Xắp tới em nhảy cty khác , deb lương 15 củ nhưng mà lương gross . Mức lương cơ bản khai BHXH là 4m , còn lại trừ thuế các khoản phụ cấp em nhận được net là 14 củ .

=> Vậy tính ra nhảy việc tiền lương em bỏ túi có tăng , nhưng lương khai BHXH giảm . Théo các thím có nên nhảy việc ko ? :adore:
Không nên nhảy vì tính ra nhảy việc rườm rà hơn mà lợi ko đc bao nhiêu, mai mốt lại vướng vấn đề BHXH

congaductq

Reaction score
0
bibanthatlavui said:
cty thứ 2 lợi hơn, vì theo mình thấy tốt nhất là lãnh luôn tiền tươi thóc thật, thay vì đóng bào hiểm xh ko biết đến khi nào mới được hưởng lợi ích từ cái đó, nộp cho nhà nước là thấy ko yên tâm.
Tính như bác là tư duy ngắn hạn rồi :sogood:

Bác thích rút bảo hiểm xã hội lúc nào mà chả được.

Còn gửi nhà nước ko yên tâm thì chịu rồi bác ơi, lương hưu bác nhận sau này có tính cả lạm phát nữa nên ko lo lắm.

Chưa kể nhiều ông lương nhiều tiêu nhiều, ít tiêu ít.

Nói chung cứ đóng đủ bảo hiểm, vừa yên tâm vừa ko vi phạm pháp luật.

Haeduan

Reaction score
0
Kiểu công ty làm ăn luồn lách chụp giựt thế này thì nên né. Không tuân thủ pháp luật thì đối xử với nhân viên cũng không ra gì đâu.

blackcamus

Reaction score
0
KeoSua said:
Vậy bác nào tính giúp em , lương cơ bản là 5.405.000 . Lương Gross là 15.000.000 .
Vậy tiền thực tế hàng tháng em được nhận vào tài khoản là bao nhiêu ạ ?
Cỡ 14tr mấy

KeoSua

Reaction score
0
Haeduan said:
Kiểu công ty làm ăn luồn lách chụp giựt thế này thì nên né. Không tuân thủ pháp luật thì đối xử với nhân viên cũng không ra gì đâu.
Hầu như công ty việt nam nào cũng vậy mà bác , toàn giảm lương cơ bản xuống mức thấp nhất để giảm chi phí đóng bảo hiểm . Muốn khai đúng lương thì chỉ làm mấy công ty Nhật , tụi nó khai đúng

JUchi

Reaction score
6
Cty mình đóng full BHXH + thuế TNCN, thử việc full lương.

Thấy trừ hơn 3 củ / tháng cũng hơi xót, nhưng nghĩ lại vẫn tiền của mình cả

banhbao2205

Reaction score
0
bibanthatlavui said:
cty thứ 2 lợi hơn, vì theo mình thấy tốt nhất là lãnh luôn tiền tươi thóc thật, thay vì đóng bào hiểm xh ko biết đến khi nào mới được hưởng lợi ích từ cái đó, nộp cho nhà nước là thấy ko yên tâm.
Tư duy ngu và ngắn hạn nhé. Đéo ai bùng tiền bảo hiểm của ông đâu mà lo. Nhà nước nó lấy tiền của cty trả về cho người lao động. Bọn cty đóng bảo hiểm mức thấp nhất là lợi cho nó chứ nó đéo nghĩ đến ông đâu mà tư duy kiểu ngu đấy. Đừng nghĩ cty nó ngu. Khôn chết mẹ luôn đấy :chaymau:
Gửi từ LGE LM-G710 bằng vozFApp

hell1989

Reaction score
0
còn thưởng, phúc lợi, sự thoải mái trong cv, đi làm xa-gần ..... thì sao, tăng 2tr ko bõ nhảy lắm.

pude1995

Reaction score
0
banhbao2205 said:
Tư duy ngu và ngắn hạn nhé. Đéo ai bùng tiền bảo hiểm của ông đâu mà lo. Nhà nước nó lấy tiền của cty trả về cho người lao động. Bọn cty đóng bảo hiểm mức thấp nhất là lợi cho nó chứ nó đéo nghĩ đến ông đâu mà tư duy kiểu ngu đấy. Đừng nghĩ cty nó ngu. Khôn chết mẹ luôn đấy :chaymau:

Gửi từ LGE LM-G710 bằng vozFApp
em tưởng sau nhận BH thì chỉ nhận tiền mình đóng thôi chứ co được nhận tiền công ty đóng cho đâu

atula13

Reaction score
0
không nên nhé, 2tr chỉ là tạm thời thôi, chứ 4 so vs 11tr là khác nhau nhiều..