Có ai mua nhà xong rồi gia đình nhà vợ kéo đến ở không?

LaSaoTa?

Reaction score
0
chung1a1 said:
Chào các bác, dạo này thấy trend ở rể hot quá. Nên tôi muốn hỏi các bác về việc 2 vợ chồng mua nhà xong rồi nhà vợ kéo đến ở không? Có bác nào rơi vào hoàn cảnh đó chưa.

Hồi trước tôi bị vậy. 2 vợ chồng mua xong thì bố mẹ vợ và em vợ kéo đến ở luôn. Ông bà bên vợ từ bắc vào Sài gòn làm thêm việc để kiếm tiền. Em vợ làm ca tiện thể qua ở luôn. Hàng năm tôi phải trả tiền cho bố vợ vì công ông giúp gia đình. Tôi ko trả thì vợ lại cằn nhằn.
Nhà này bên chồng bỏ tiền nhiều hơn nhé, đợt cuối thiếu thì bố mẹ chồng gửi vào cho. Nhà vợ ngồi im nhưng khi nhận nhà thì kéo đến ở luôn.

Tôi muốn hỏi tham khảo thêm ae. Tôi từng nói ko cần ông bà bên vợ giúp hay ở cùng nhưng thấy mọi người ko để ý gì. Kiểu kệ cứ ở
Em vợ là gái hay trai? Nếu là gái tôi xin hiến kế đẹp lòng cả 2 bên, chỉ xin ông xuống hạ cho tôi cái cạc việt theo 50

Giờ nhà của ông, cứ tối tối ở trần, ko sịp đi lòng vòng sinh hoạt trong nhà, thỉnh thoảng gặp em vợ thì cửng cu lên, nhẹ nhàng thế thôi. Vợ thím ý kiến thì nạt ngay, nhà bố mày mà ko cho bố mày thoải mái hay sao, tố ngược lại con em ăn mặc hở hang hở háng kích dục.

Nhà nó chai mặt thì mình cũng phải mặt chai mới đối lại đc, ko thì muôn đời hèn kém.

Bên nhà vợ muốn bảo vợ đứa em thì buộc phải dọn ra ở riêng, còn nếu thơm kèo thì hoa thơm thím hái cả cụm, thì coi như cho ở chung là cái phí phải trả cho 1 thú vui tao nhã

wannaback

Reaction score
1
Ia.Ban.Ra.Nuoc said:
E mới 25, cũng muốn biết chút ít kinh nghiệm về mấy vấn đề trước cưới và sau cưới, mong thím chia sẻ.
Trước khi cưới thì nên rõ mọi chuyện thì lúc đó sẽ nói với vợ thôi hay là có cả nhà vợ ạ? Còn chia tỉ lệ đóng góp khi mua nhà thì có trong làm giấy tờ luôn hay là viêt tay rồi kí ạ, vấn đề này hơi nhạy cảm nên e nghĩ đa số là toàn nói miêng, nên lựa lời như thế nào để 2 bên đều vui vẻ, hiểu ý của nhau thím nhỉ?:chaymau:
Mỗi nhà mỗi cảnh, cảnh nhà vợ thím thế nào? Obz vợ thím thế nào? Nếu Obz vợ có nhà cửa công ăn việc làm đàng hoàng thì lo gì ! Còn nếu không có công ăn việc làm thì thím đừng cưới con vợ đó, kiếm đứa nào nhà cửa đàng hoàng cha mẹ tốt gương mẫu mà cưới.

wannaback

Reaction score
1
Ông thớt tới bước đường này rồi không cứu được trong bình yên đâu, làm loạn lên thì dễ rồi. Mà nhà có cha mẹ vợ hùn mua thì mặc định của họ là họ được ở, thím cũng k đủ tình đủ lý để đuổi họ đi được. Giờ chỉ còn cách than khổ không đủ tiền trả lương cho cha vợ, xem tình hình thế nào rồi đi tiếp bước nữa.

xinhgaidungdai

Reaction score
0
Thực sự ca này rất khó. Giải quyết kiểu gì nó vừa hợp tình vừa hợp lý càng khó. Hay là kéo luôn bố mẹ ace mình đến ở xem sao :sweat:

via vozForums for iPhone

redlabel129

Reaction score
1
Bài học rút ra, trước khi lấy vợ phải xem tình hình nhà vợ thế nào. :sure:

thosanvitgioi

Reaction score
0
Thớt sợ vợ rồi. Như mình, quan điểm rõ ngay từ đầu:

1. Không ở rể, thế nên cũng không bắt phải làm dâu. Các cụ mà ốm đau thì mặc định mình là con cái phải chăm sóc. Không thì thôi, ở riêng.

2. Bố mẹ vợ cho cái gì mình cũng không lấy, cho riêng con gái thì mình không quan tâm. Thế nên đừng có bao giờ mở miệng ra là nhà vợ giúp đỡ cái lọ, cái chai.

3. Nhà cửa tự mình mua. Nếu có sự giúp đỡ từ người thân nào thì sau này phải trả hết, như nợ bình thường chứ không có chuyện nuốt sạch số tiền đấy.

4. Tôi cho vợ tôi bình đẳng luôn, đi làm về tôi xung phong nấu cơm, rửa chăm con như bình thường.

Tiền bạc phân minh, ái tình dứt khoát. Lời khuyên cho chủ thread: Kê một cái bàn, 2 cái ghế ra giữa phòng khách và tranh luận rõ ràng để 2 vợ chồng tranh luận:

- Nhà thớt còn đang nợ ngân hàng, thằng em rể vợ cũng không què cụt tay chân gì thế nên buộc phải đóng góp tiền ăn 1 phần tiền nhà nếu muốn ở tiếp. Nó làm ca đêm hay ca ngày kệ xác nó. Anh em kiến giả nhất phận.

- Về mặt bố mẹ vợ. Đúng là các cụ có công sinh thành và dưỡng dục vợ. Vô cùng cảm ơn. Tuy nhiên có vài vấn đề cần làm rõ. Đó là thớt KHÔNG CẦN sự giúp đỡ từ bố mẹ vợ như thớt đã trình bày. Thế nên không việc gì phải TRẢ CÔNG. Các cụ mà có ở đây là mình đang báo hiếu các cụ rồi. Còn việc biếu xén tết nhất thì tùy theo tấm lòng. Giờ thớt nợ như chúa chổm thì hộp bánh cái kẹo thôi. Còn về bố mẹ ruột thớt. Đừng đưa tiền rồi bảo là biếu. Mà khi đưa cho các cụ thì nói rõ trước mặt vợ luôn là gửi lại một phần nhỏ chỗ các cụ đã giúp đỡ mua nhà. Và quan trọng cũng không kém là trong cuộc họp bàn chủ thớt không được phép cho bố mẹ vợ, em rể vợ tham gia. Đội đấy chỉ được phép ở trong phòng nghe vợ chồng thớt tranh luận. Sau khi tranh luận xong thì báo kết quả xử lý đội đấy như thế nào thôi. Chỉ có như thế mới xử lý êm thấm được. À, bỏ ngay quan điểm được lòng tất cả mọi người đi. Sống sao cho không phải hổ thẹn với chính bản thân mình ấy. Chào thân ái và quyết thắng.

traimocoibangai

Reaction score
0
đọc xong 15 trang ,phê,góp ý tí
1 Nhà chung cư bé mà nghĩ sao kéo nhau vào ở chung
2 VC còn trẻ lại ở chung với con nhỏ, ko có không gian riêng tư
3 Bạn muốn giúp đỡ bên nội hoặc ngoại thì điều kiện vật chất cho phép và có sự đồng ý của cả vợ chồng.
4 Bên bố mẹ bạn ko ý chuyện thông gia ở chung nhà thì cũng lạ vì họ bỏ tiền ra cho bạn mua nhà riêng, mà bạn lại để như thế tôi nghĩ chắc cũng thất vọng lắm, bạn có hỏi quan điểm về vấn đề này của bố mẹ bạn chưa.
5 Thường có câu" Xa thơm gần thối ", với tình trạng này ko sớm thì muộn cũng lớn chuyện.
đi ngủ đây ,dạo này đọc chữ nhiều trên voz nên hôm nay nhức đầu ghê

Nobiship

Reaction score
0
Ông mở mồm gọi bố vợ, mẹ vợ mà tôi thấy ông có suy nghĩ xem họ như người dưng thế này thà đừng cưới con gái họ còn hơn. Vì cơm áo gạo tiền mới phải vào nam sống bám nhà ông chứ họ cũng vui vẻ gì. Sau kinh tế khá giả họ còn quay ra bắc chứ có ở luôn đâu mà ông lo xa, tính toán. Haizz chán thằng con rể :surrender:

wannaback

Reaction score
1
Nobiship said:
Ông mở mồm gọi bố vợ, mẹ vợ mà tôi thấy ông có suy nghĩ xem họ như người dưng thế này thà đừng cưới con gái họ còn hơn. Vì cơm áo gạo tiền mới phải vào nam sống bám nhà ông chứ họ cũng vui vẻ gì. Sau kinh tế khá giả họ còn quay ra bắc chứ có ở luôn đâu mà ông lo xa, tính toán. Haizz chán thằng con rể :surrender:
Em vợ thớt mới đi làm về :stick: