Có ai có kinh nghiệm mua nhà phát mãi ko ạ?

man_in_black

Reaction score
0
Tình hình là e dc 1 pác cò giới thiệu 1 căn, giá rẻ = 1/4 giá thị trường từ bên bank đưa ra. Hẹn e vài ngày nữa lên bank xem giấy tờ gặp trực tiếp chủ nhà để thương lượng. E tham khảo thấy nhà phát mãi là theo hình thức đấu giá chứ đâu có gặp trực tiếp chủ nhà đâu nhỉ? Có pác nào có kinh nghiệm cho e xin ít lời khuyên với ạ, thấy củng hơi rủi ro

rapitta1

Reaction score
0
1/4 thì không tin rồi.
Bọn thẩm định giá của Bank đâu phải để làm cảnh.

nickmoi_chemgio

Reaction score
0
man_in_black said:
Tình hình là e dc 1 pác cò giới thiệu 1 căn, giá rẻ = 1/4 giá thị trường từ bên bank đưa ra. Hẹn e vài ngày nữa lên bank xem giấy tờ gặp trực tiếp chủ nhà để thương lượng. E tham khảo thấy nhà phát mãi là theo hình thức đấu giá chứ đâu có gặp trực tiếp chủ nhà đâu nhỉ? Có pác nào có kinh nghiệm cho e xin ít lời khuyên với ạ, thấy củng hơi rủi ro
hóng cao nhân,
theo mình biết thì theo luật là phải đấu giá nhé. Còn đi cửa hậu thì không rõ

JUchi

Reaction score
6
Giá rẻ bằng 1/4 thì trường thì việc gì nó phải bán cho bạn? Tư duy đi.

GB Hannibal

Reaction score
0
Không có rẻ 1/4 đâu, e đi coi dạng này vài lần rồi. Bác tự hỏi rẻ z sao nội bộ ngân hàng hay cò k hốt mà nói bác biết làm gì :))

hoangtump3

Reaction score
0
Nhà của ngta cắm ngân hàng, quá hạn ko trả đc nợ thì ngân hàng sẽ có 2 phương án xử lý:
1 - Đưa ra tòa, rồi ủy quyền cho công ty đấu giá bán căn nhà để lấy tiền
2 - Thỏa thuận với chủ nhà để chủ nhà tự bán căn nhà đó, ngân hàng sẽ lấy tiền sau khi 2 bên giao dịch thành công.

Theo cách 1 thì mọi mặt về pháp lý đều OK, ko vấn đề gì.
Theo cách 2 thì về mặt pháp lý sẽ rất lằng nhằng, và sau này còn nhiều rắc rối nữa.

Xem kèo của thớt thì có vẻ là cách 2.

Long Lanh.15

Reaction score
0
thêm tiền chi phí sắp xếp đấu giá thì nếu mua được với giá 1/2 thị trường đã lời lắm rồi

man_in_black

Reaction score
0
hoangtump3 said:
Nhà của ngta cắm ngân hàng, quá hạn ko trả đc nợ thì ngân hàng sẽ có 2 phương án xử lý:
2 - Thỏa thuận với chủ nhà để chủ nhà tự bán căn nhà đó, ngân hàng sẽ lấy tiền sau khi 2 bên giao dịch thành công.

Theo cách 2 thì về mặt pháp lý sẽ rất lằng nhằng, và sau này còn nhiều rắc rối nữa.

Hình như là cách 2, Có thể thông não giúp mình 1 số cái vấn đề pháp lý lằn nhằng ko thím?

Meowwwwwww

Reaction score
1
:D chắc kiểu nhà đang cầm NH xong rồi ông vào chuộc lại thôi, bên chủ nhà sẽ dạng vay ông. Giấy tờ nhà đó chắc là giấy tay hoặc đồng sở hữu :D dạng này cứng luật thì mua, yếu qá thì té đi :D

thienphuc_love

Reaction score
0
hoangtump3 said:

Mình cũng đoán là cách 2.
Nhưng thật ra là mua bán 3 bên mình thường để giải chấp nợ là chính thôi.

Trường hợp này là dạng như mua bán sang tay trực tiếp. Chủ nhà đang trong diện sắp vỡ nợ. Ngân hàng cũng ngại mấy vụ phát mãi lắm. Vì phải lo nhiều thứ thủ tục đấu giá, phát mãi nên thường ưu tiên cách làm thứ 2

Mua bán 3 bên thì ngân hàng sẽ ở giữa và nhận tiền thanh toán. dư thừa ra sao thì cấn trừ nợ rồi trả cho chủ nhà. và ra phòng công chứng làm việc.

Cũng không phiền nhiều tới ngân hàng như là làm thủ tục phát mãi tài sản.